Chế độ nhà giáo của cơ sở giáo dục nghề nghiệp

Ngày: 28/09/2017

Tôi hiện đang công tác tại Trung tâm Giáo dục nghề nghiệp – giáo dục thường xuyên Huyện

Đơn vị đóng trên địa bàn xã thuộc vùng đặc biệt khó khăn.

Hiện đơn vị tôi có 02 trường hợp làm công tác giáo vụ đào tạo và kế toán tài chính của đơn vị. Theo tuyển dụng ban đầu trường hợp 1 là mã ngạch chuyên viên 01.003; trường hợp 2 mã ngạch kế toán viên 06.031. Được sự phân công của giám đốc trung tâm 2 đồng chí trên trực tiếp giảng dạy moodun kiến thức kinh doanh về trình độ sơ cấp nghề đối với dạy nghề cho lao động nông thôn (đề án 1956).

Căn cứ Nghị định số 61/2006/NĐ-CP ngày 20/6/2006 của Thủ tướng Chính

phủ Nghị định về chính sách đối với nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục công tác ở

trường chuyên biệt, ở vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn;

Căn cứ Thông tư số 06/2017/TTL-BGDĐT- BNV-BTC ngày 27/3/2017

Hướng dẫn thực hiện Nghị định 61/2006NĐ-CP ngày 20/6/2006 của Chính phủ

về chính sách đối với nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục công tác ở trường chuyên

biệt, ở vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn;

Căn cứ Thông tư 07/2017/TT-BLĐTBXH ngày 10 tháng 3 năm 2017 quy định chế độ làm việc của nhà giáo giáo dục nghề nghiệp.

Hỏi: Như vậy 2 trường hợp trên có được công nhận là giáo viên giảng dạy hay không? Nếu được công nhận là giáo viên thì 2 trường hợp trên có được hưởng chế độ theo Nghị định 61/2006/NĐ-CP ngày 20 tháng 6 năm 2006 về chính sách đối với nhà giáo. cán bộ quản lý giáo dục công tác ở trường chuyên biệt, ở vùng có điều kiện kinh tế đặc biệt khó khăn.

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý: Luật giáo dục nghề nghiệp 2014

Theo Điều 53 Luật giáo dục nghề nghiệp 2014 quy định:

“1. Nhà giáo trong cơ s hot động giáo dc ngh nghip bao gm nhà giáo dy lý thuyết, nhà giáo dy thc hành hoc nhà giáo va dy lý thuyết va dy thc hành.

  1. Nhà giáo trong trung tâm giáo dc ngh nghip, trường trung cp được gi là giáo viên; nhà giáo trong trường cao đẳng được gi là ging viên.
  2. Chc danh ca nhà giáo trong cơ s giáo dc ngh nghip bao gm giáo viên, giáo viên chính, giáo viên cao cp; ging viên, ging viên chính, ging viên cao cp.
  3. Nhà giáo trong cơ s hot động giáo dc ngh nghip phi đáp ng các tiêu chun sau đây:
  • Có phm cht, đạo đức tt;
  • Đạt trình độ chun được đào to v chuyên môn và nghip v;
  • đủ sc khe theo yêu cu ngh nghip;
  • Có lý lch rõ rà

Về Trình độ chuẩn được đào tạo của nhà giáo được quy định tại Điều 54 Luật giáo dục nghề nghiệp như sau:

“1. Nhà giáo dạy trình độ sơ cấp phải có bằng tốt nghiệp trung cấp trở lên hoặc có chứng chỉ kỹ năng nghề để dạy trình độ sơ cấp.

  1. Nhà giáo dạy lý thuyết chuyên môn trình độ trung cấp phải có bằng tốt nghiệp đại học trở lên; nhà giáo dạy thực hành trình độ trung cấp phải có chứng chỉ kỹ năng nghề để dạy thực hành trình độ trung cấp.
  2. Nhà giáo dạy lý thuyết chuyên môn trình độ cao đẳng phải có bằng tốt nghiệp đại học trở lên; nhà giáo dạy thực hành trình độ cao đẳng phải có chứng chỉ kỹ năng nghề để dạy thực hành trình độ cao đẳng.
  3. Nhà giáo vừa dạy lý thuyết vừa dạy thực hành trình độ trung cấp, trình độ cao đẳng phải đạt chuẩn của nhà giáo dạy lý thuyết và chuẩn của nhà giáo dạy thực hành theo quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này.
  4. Nhà giáo không có bằng tốt nghiệp cao đẳng sư phạm, cao đẳng sư phạm kỹ thuật hoặc bằng tốt nghiệp đại học sư phạm, đại học sư phạm kỹ thuật thì phải có chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm.
  5. Thủ trưởng cơ quan quản lý nhà nước về giáo dục nghề nghiệp ở trung ương quy định nội dung chương trình đào tạo, bồi dưỡng kỹ năng nghề và chứng chỉ kỹ năng nghề để dạy thực hành ở các trình độ; quy định nội dung chương trình bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm cho nhà giáo trong các cơ sở hoạt động giáo dục nghề nghiệp.”

Ngoài ra, theo quy định tại Điều 56 thì bên cạnh việc đảm bảo các tiêu chuẩn nêu trên thì việc tuyển dụng nhà giáo phải được thực hiện theo quy định của pháp luật về lao động, pháp luật về viên chức. Nhà giáo có thể làm việc theo chế độ biên chế hoặc hợp đồng. Với những thông tin bạn cung cấp thì hai trường hợp trên được tuyển dụng làm công tác giáo vụ đào tạo và kế toán tài chính không phải được tuyển dụng làm giáo viên thì không được coi là nhà giáo và không được hưởng chính sách đối với nhà giáo. cán bộ quản lý giáo dục công tác ở trường chuyên biệt, ở vùng có điều kiện kinh tế đặc biệt khó khăn.

Trân trọng!

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ Việt An

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Văn phòng tại Hà Nội

Mobile: 0979 05 77 68

Mobile: 0977 86 08 08

Email: info@luatvietan.vn

Yahoo Online

Yahoo Online

Hotline: 0933 11 33 66
Mr Dong

Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh

Mobile: 0913 38 07 50

Mobile: 0975 58 79 58

Email: saigon@luatvietan.vn

Yahoo Online

Skype Online

Tư vấn pháp luật lao động

Chế độ nhà giáo của cơ sở giáo dục nghề nghiệp

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Căn cứ pháp lý: Luật giáo dục nghề nghiệp 2014 Theo Điều 53 Luật giáo dục nghề...

Tư vấn quyền lợi khi không ký hợp đồng lao động

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Căn cứ pháp lý: Bộ luật Lao động 2012; Nghị định số 88/2015/NĐ-CP của Chính phủ...

Tư vấn chuyển nhượng phần di sản thừa kế

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Do di sản thừa kế- ngôi nhà là sở hữu chung nên một trong các đồng thừa kế muốn...
Công ty tư vấn luật - Đại diện sở hữu trí tuệ Việt An

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: Bà Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370