09 33 11 33 66
info@luatvietan.vn
Email: info@luatvietan.vn

Công ty có được vay tiền của cá nhân không?

Trong quá trình hoạt động kinh doanh, doanh nghiệp sẽ có những lúc thiếu vốn để duy trì sản xuất. Một trong những giải pháp đó là vay tiền từ các tổ chức tín dụng và các tổ chức khác. Vậy doanh nghiệp có được vay tiền cá nhân không? Hãy cùng Đại lý thuế Việt An tìm hiểu thông qua bài viết dưới đây.

Căn cứ pháp lý

  • Nghị Định 222/2013/NĐ-CP ngày 31/12/2012
  • Thông tư 09/2015/TT-BTC ngày 29/01/2015

Hình thức vay vốn cá nhân của doanh nghiệp

Tại Điều 6 Nghị định 222/2013/NĐ-CP quy định:

Các doanh nghiệp không phải tổ chức tín dụng không sử dụng tiền mặt khi vay và cho vay lẫn nhau.

Tại điều 4 thông tư 09/2015/TT-BTC quy định về hình thức thanh toán trong giao dịch vay, cho vay và trả nợ vay lẫn nhau giữa các doanh nghiệp không phải là tổ chức tín dụng như sau:

Các doanh nghiệp không phải tổ chức tín dụng (là các doanh nghiệp không thành lập, tổ chức và hoạt động theo quy định của Luật các tổ chức tín dụng) khi thực hiện các giao dịch vay, cho vay và trả nợ vay lẫn nhau sử dụng các hình thức thanh toán được quy định tại khoản 2 Điều 3 Thông tư này.

Căn cứ theo quy định trên thì:

Doanh nghiệp cho doanh nghiệp khác vay và trả nợ vay thì không được dùng tiền mặt mà phải sử dụng các hình thức thanh toán như sau:

  • Thanh toán bằng Séc;
  • Thanh toán bằng ủy nhiệm chi – chuyển tiền;
  • Các hình thức thanh toán không sử dụng tiền mặt phù hợp khác theo quy định hiện hành.

Trường hợp, doanh nghiệp vay vốn cá nhân không cần phải chuyển khoản tiền cho vay và trả nợ. Cá nhân có thể cho doanh nghiệp vay bằng tiền mặt và doanh nghiệp khi trả nợ cho cá nhân có thể dùng tiền măt để trả nợ.

Do đó, công ty được vay tiền của cá nhân bằng tiền mặt hoặc chuyển khoản.

Hồ sơ vay tiền giữa doanh nghiệp và cá nhân

  • Hợp đồng vay mượn tiền;
  • Chứng minh thư của cá nhân;
  • Chứng từ thanh toán: Phiếu thu (đối với tiền mặt), Giấy báo có của ngân hàng (chuyển khoản)
  • Biên bản kiểm kê tiền mặt (kiểm điểm rõ số lượng).

Điều kiện để chi phí lãi vay cá nhân là chi phí hợp lý

  • Lãi suất không vượt quá 150% mức lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm hiện tại;
  • Phải góp đầy đủ vốn điều lệ đã đăng ký theo tiến độ góp vốn ghi trong điều lệ của Doanh nghiệp;
  • Chứng từ khấu trừ thuế TNCN: 5%
  • Các hồ sơ thực hiện vay tiền: Hợp đồng, chứng từ thanh toán, biên bản kiểm kê…

Quý doanh nghiệp có nhu cầu sử dụng thêm các dịch vụ của Đại lý thuế Việt An như thủ tục kê khai thuế, đăng ký thuế xin vui lòng liên hệ với chúng tôi!

Mục lục

Bài viết liên quan

Mục lục
Ẩn

    Tin tức doanh nghiệp

    Tin tức doanh nghiệp

    Văn bản pháp luật

    Văn bản pháp luật

    Tư vấn pháp luật

    Tư vấn luật

    LIÊN HỆ CÔNG TY LUẬT VIỆT AN

    Tư vấn doanh nghiệp: 09 79 05 77 68
    Tư vấn doanh nghiệp
    Tư vấn sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08
    Tư vấn sở hữu trí tuệ
    Tư vấn đầu tư: 09 13 380 750
    Tư vấn đầu tư

    TỔNG ĐÀI PHÍA BẮC

    Hotline: 09 33 11 33 66
    (Zalo, Viber, Whatsapp) hanoi@vietanlaw.vnSkype IconSkype Chat
    Tư vấn kế toán - thuế: 09 888 567 08
    Dịch vụ kế toán thuế
    Tư vấn giấy phép: 0966 83 66 08
    Tư vấn giấy phép
    Tư vấn hợp đồng: 0913 380 750
    Tư vấn hợp đồng

    TỔNG ĐÀI PHÍA NAM

    Hotline: 09 61 67 55 66
    (Zalo, Viber, Whatsapp) hcm@vietanlaw.vn Skype IconSkype Chat
    Liên hệ tư vấn
    Cảnh báo lừa đảo
    CẢNH BÁO MẠO DANH CÔNG TY LUẬT VIỆT AN LỪA ĐẢO