Thời hiệu khởi kiện trọng tài

Thời hiệu khởi kiện giải quyết tranh chấp bằng trọng tài là một vấn đề quan trọng, được sử dụng để xác định xem liệu một vụ tranh chấp nào đó có được giải quyết tại trọng tài hay không. Tuy nhiên, nhiều chủ thể vẫn chưa nhận thức được đúng đắn và đầy tầm quan trọng của vấn đề thời hiệu khởi kiện này. Vì thế, công ty Luật Việt An sẽ đưa ra bài viết dưới đây để cung cấp thêm thông tin cho quý khách hàng về vấn đề này.

Cơ sở pháp lý

  • Luật Trọng tài Thương mại Việt Nam 2010.

Thời hiệu khởi kiện là gì?

Hiện nay, trong pháp luật Việt Nam, chưa có định nghĩa nào về thế nào là thời hiệu khởi kiện. Tuy nhiên, có thể hiểu thời hiệu khởi kiện là thời hạn để các chủ thể có thể khởi kiện một vấn đề gì đó để yêu cầu Tòa án/Trọng tài để giải quyết vụ việc nhằm bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình. Nếu thời hạn này kết thúc thì bên vốn có quyền kiện sẽ bị mất quyền khởi kiện của mình.

Từ đó, có thể hiểu khởi kiện trọng tài chính là thời hạn mà các bên tranh chấp có quyền khởi kiện một vấn đề tranh chấp nào đó để yêu cầu Hội đồng trọng tài đứng ra để giải quyết vụ việc, nếu quá thời hạn đã được quy định thì các bên trong tranh chấp sẽ không còn khả năng để đâm đơn kiện ra trọng tài về vấn đề đó được nữa.

Thời hiệu khởi kiện trọng tài

Vấn đề thời hiệu khởi kiện trọng tài khi các bên tranh chấp lựa chọn giải quyết tranh chấp bằng trọng tài được quy định cụ thể tại Điều 33 Luật Trọng tài Thương mại Việt Nam 2010. Theo đó, thời hiệu khởi kiện theo thủ tục trọng tài là 02 năm, kể từ thời điểm quyền và lợi ích hợp pháp bị xâm phạm, trừ trường mà pháp luật chuyên ngành có quy định khác.

Các trường hợp về thời hiệu khởi kiện giải quyết tranh chấp bằng trọng tài

Qua quy định tại Điều 33 Luật Trọng tài thương mại Việt Nam 2010 đã được đề cập ở trên, có thể thấy, thời hiệu để khởi kiện giải quyết tranh chấp bằng trọng tài được chia ra thành hai trường như sau:

  • Trường hợp pháp luật chuyên ngành có quy định về thời hiệu khởi kiện bằng trọng tài thì các bên sẽ phải tuân theo thời hiệu khởi kiện trọng tài này.
  • Trường hợp pháp luật chuyên ngành không có quy định gì về vấn đề thời hiệu khởi kiện bằng trọng tài, thì các bên sẽ phải tuân thủ theo thời hiệu khởi kiện trọng tài là 02 năm kể từ thời điểm của bên bị hại bị xâm phạm về quyền và lợi ích theo quy định tại Luật Trọng tài thương mại Việt Nam 2010.

Điều kiện về thời hiệu khởi kiện trong giải quyết tranh chấp bằng trọng tài

Bên cạnh đó, việc quy định về thời hiệu khởi kiện như vậy cũng đặt ra các điều kiện nhất định thì các bên tranh chấp mới có thể giải quyết tranh chấp bằng trọng tài. Cụ thể, điều kiện về thời hiệu khởi kiện trọng tài mà các bên cần đáp ứng là các điều kiện sau:

  • Một trong các bên tranh chấp có quyền và lợi ích hợp pháp của mình bị bên còn lại của bên tranh chấp còn lại xâm phạm;
  • Kể từ thời điểm quyền và lợi ích trên bị xâm phạm, bên bị xâm phạm phải khởi kiện ra trọng tài trong vòng 02 năm.
  • Nếu quá thời gian 02 năm này mà bên bị hại không khởi kiện vụ việc ra để giải quyết tranh chấp bằng trọng tài, thì vụ việc này sẽ không được Hội đồng trọng tài tiến hành giải quyết vì đã quá thời hiệu quy định.

Ý nghĩa của quy định về thời hiệu khởi kiện giải quyết tranh chấp bằng trọng tài

Việc đặt ra quy định về thời hiệu khởi kiện mà qua đó các bên tranh chấp phải tuân thủ thì mới có thể đem vụ tranh chấp ra giải quyết bằng trọng tài cũng có những ý nghĩa nhất định. Cụ thể:

  • Quy định thời hiệu khởi kiện để các bên tranh chấp có thể thuận lợi hơn trong việc đưa ra các bằng chứng chứng minh trong vụ tranh chấp. Lý do là bởi vụ việc càng phát sinh từ lâu thì sẽ gặp phải càng nhiều khó khăn trong việc các bên chứng minh, bởi vì có thể chứng cứ đã có thể bị tiêu hủy hoặc hao mòn, thay đổi đến mức khó có thể nhận dạng.
  • Việc quy định thời hiệu khởi kiện không chỉ vì lợi ích của các bên, mà còn vì lợi ích của Hội đồng trọng tài, bởi khi cần xác thực bằng chứng, Hội đồng trọng tài sẽ có thể gặp phải một số khó khăn nếu vụ việc đã được diễn ra từ lâu như hồ sơ, tài liệu liên quan đến bằng chứng không còn tồn tại, hay bằng chứng đã có cũ và khó để nhận dạng.

Các loại phí trong giải quyết tranh chấp bằng trọng tài

Bên cạnh thời hiệu khởi kiện bằng trọng tài, một vấn đề nữa mà bất cứ chủ thể nào khi tham gia vào giải quyết tranh chấp bằng trọng tài cũng cần lưu tâm, đó là về vấn đề phí trọng tài.

Phí trọng tài hiện nay theo pháp luật Việt Nam được quy định tại Điều 34 Luật Trọng tài thương mại Việt Nam 2010, theo đó, có thể hiểu, phí trọng tài chính là các khoản thu từ việc các dịch vụ được cung cấp khi giải quyết tranh chấp bằng trọng tài.

Cũng theo quy định tại Khoản 1 Điều 34 Luật Trọng tài thương mại Việt Nam 2010, các khoản phí trọng tài sẽ bao gồm các loại phí dưới đây:

  • Phí dùng để chi trả thù lao cho trọng tài viên (trong trường hợp Hội đồng trọng tài chỉ có một thành viên) hoặc cho các trọng tài viên (trong trường hợp Hội đồng trọng tài có ba trọng tài viên), chi phí di chuyển và các chi phí khác cho thành viên của Hội đồng trọng tài;
  • Phí được sử dụng cho việc tham vấn chuyên gia hoặc các sự trợ giúp khác theo yêu cầu được đưa ra từ phía của Hội đồng trọng tài;
  • Phí hành chính;
  • Nếu các bên tranh chấp có yêu cầu chỉ định trọng tài viên vụ việc của Trung tâm trọng tài, thì các bên tranh chấp sẽ phải chi trả thêm cho chi phí này;
  • Phí sử dụng thêm các dịch vụ tiện ích khác mà được Trung tâm trọng tài cung cấp cho.

Một số lưu ý đối với các doanh nghiệp khi tham gia giải quyết tranh chấp bằng trọng tài

Không phải bất cứ vụ tranh chấp nào kiện ra trọng tài đều có thể được Hội đồng trọng tài giải quyết. Lý do là bởi các đơn khởi kiện này đã không đáp ứng được các yêu cầu nhất định để giải quyết tranh chấp bằng trọng tài như về thời hạn khởi kiện.

Chính vì lẽ đó, các doanh nghiệp một khi đã muốn sử dụng trọng tài như một phương thức để giải quyết tranh chấp của mình thì cần phải đặc biệt lưu ý đến vấn đề thời hạn khởi kiện này, bởi trong giải quyết tranh chấp bằng trọng tài thì không phải cứ lúc nào muốn kiện là cũng có thể kiện được. Nếu quá thời hạn khởi kiện đã được pháp luật quy định thì dù các bên tranh chấp đã thỏa thuận lựa chọn trọng tài sẽ giải quyết tranh chấp của họ, thì tranh chấp này vẫn sẽ không được giải quyết bởi Hội đồng trọng tài.

Vì thế, có thể nói, thời hiệu khởi kiện giải quyết tranh chấp bằng trọng tài là yếu tố đầu tiên mà các doanh nghiệp cần quan tâm khi lựa chọn phương thức giải quyết tranh chấp là trọng tài. Tuy nhiên, việc xác định thời hạn khởi kiện này còn phải tùy theo pháp luật chuyên ngành, do đó, để xác định được chính xác thời hiệu khởi kiện, các doanh nghiệp cần tìm đến sự trợ giúp từ các chuyên gia có uy tín, có kinh nghiệm chuyên môn cao như đội ngũ luật sư, tư vấn viên của công ty Luật Việt An.

Quý khách hàng có bất kỳ vướng mắc về thời hiệu khởi kiện trọng tài, giải quyết tranh chấp bằng trọng tài xin vui lòng liên hệ Luật Việt An để được chúng tôi hỗ trợ tốt nhất!

Mục lục

Bài viết liên quan

Mục lục
Ẩn

    Giải quyết tranh chấp bằng trọng tài

    Giải quyết tranh chấp bằng trọng tài

    Văn bản pháp luật

    Văn bản pháp luật

    Tư vấn pháp luật

    Tư vấn luật

    LIÊN HỆ CÔNG TY LUẬT VIỆT AN

    Tư vấn doanh nghiệp: 09 79 05 77 68
    Tư vấn doanh nghiệp
    Tư vấn sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08
    Tư vấn sở hữu trí tuệ
    Tư vấn đầu tư: 09 13 380 750
    Tư vấn đầu tư

    TỔNG ĐÀI PHÍA BẮC

    Hotline: 09 61 37 18 18

    (Zalo, Viber, Whatsapp)
    hanoi@vietanlaw.vnSkype IconSkype Chat

    Tư vấn kế toán - thuế: 09 888 567 08
    Dịch vụ kế toán thuế
    Tư vấn giấy phép: 0966 83 66 08
    Tư vấn giấy phép
    Tư vấn hợp đồng: 0913 380 750
    Tư vấn hợp đồng

    TỔNG ĐÀI PHÍA NAM

    Hotline: 09 61 57 18 18
    (Zalo, Viber, Whatsapp) hcm@vietanlaw.vn Skype IconSkype Chat
    Liên hệ tư vấn
    Cảnh báo lừa đảo
    CẢNH BÁO MẠO DANH CÔNG TY LUẬT VIỆT AN LỪA ĐẢO