Tiền thưởng cho nhân viên đã nghỉ việc

Ngày: 03/04/2017

Tôi có một vấn đề cần sự giúp đỡ từ bên phía văn phòng. Bên tôi đang tính thuế tiền thưởng cho một nhân viên đã nghỉ việc vào 31/12/2016. Hợp đồng lao động hơn 3 tháng.

Tiền thưởng được trả vào tháng 03/2017, bên tôi khấu trừ 30% trên tổng số tiền thưởng một năm (VND 121,022,607), tuy nhiên, nhân viên khiếu nại rằng chỉ nên khấu trừ 10% thôi.

Xin nhờ Luật sư tư vấn, khấu trừ 10% hay 30% mới đúng?

Trường hợp của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau:

Tính thuế TNCN có hai cách: tính theo biểu lũy tiến và khấu trừ tại nguồn ( 10% đối với cá nhân cư trú và 20% đối với cá nhân không cư trú) tùy theo HĐLĐ ký kết, cụ thể:

  • Tính theo biểu lũy tiến từng phần đối với HĐLĐ từ 03 tháng trở lên;
  • Khấu trừ 10% đối với HĐLĐ dưới 03 tháng hoặc không ký hợp đồng trên tổng mức trả thu nhập từ 2.000.000 đồng/lần trở lên.

Trường hợp của bạn, người lao động và Công ty đã ký kết hợp đồng lao động trên 03 tháng nên tính thuế TNCN sẽ tính theo biểu lũy tiến từng phần ( tính theo bậc thu nhập, mỗi bậc thu nhập có một mức thuế tương ứng). Như vậy, bạn căn cứ vào công thức sau để tính thuế TNCN phải nộp:

Thuế TNCN phải nộp = Thu nhập tính thuế x Thuế suất

Trong đó, thu nhập tính thuế =  thu nhập chịu thuế- các khoản giảm trừ thu nhập chịu thuế = tổng lương nhận được – các khoản được miễn thuế

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Việt An, nếu có thắc mắc gì vui lòng liên hệ Luật Việt An để được tư vấn cụ thể hơn.

Trân trọng!

Từ khóa:

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Dịch vụ kế toán - thuế: 09 888 567 08

Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

Tư vấn hợp đồng: 09 88 17 18 06

Email: saigon@luatvietan.vn

Dong Van Thuc Viet An home

Skype - Tiếng Việt

Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp, Wechat)

English: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr. Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp, Wechat)

Skype - English

Tư vấn pháp luật Doanh nghiệp

Xin cấp giấy phép hoạt động kinh doanh nhập khẩu xuất bản phẩm

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Căn cứ pháp lý: Luật Xuất bản 2012; Nghị định 195/2013/NĐ-CP ngày 21 tháng 11

Điều kiện thành lập công ty kinh doanh dịch vụ dịch thuật

Cơ sở pháp lý: Nghị định 23/2015/NĐ – CP của Chính Phủ về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và chứng thực

Tư vấn xuất nhập khẩu khoáng sản liên doanh

Luật Việt An xin trả lời bạn như sau: Căn cứ vào mục 15 tại Danh mục tiêu chuẩn chất lượng và điều kiện khoáng sản xuất khẩu của Thông tư 02/2006/TT-BCN

Tư vấn chi phí trả tiền hoa hồng cho người nước ngoài

Luật Việt An xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau: Theo quy định tại khoản 1 Điều 2 Luật thuế Thu Nhập cá nhân 2007 về đối tượng nộp thuế

Tư vấn Thành lập doanh nghiệp công ty xây dựng

Căn cứ pháp lý: Luật Doanh nghiệp 2014 Theo mong muốn của anh, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho anh như sau: Để anh hiểu rõ hơn về sự khác biệt giữa hai
CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370

Thông báo bộ công thương