Tư vấn thời giờ làm việc thời giờ nghỉ ngơi

Ngày: 06/11/2019

Chào luật sư, phiền kiểm tra giúp cho tôi xem doanh nghiệp cho NLĐ nghỉ giữa ca như thế này có đúng Luật lao động không? Cảm ơn luật sư!

  1. Biểu giờ làm việc hàng ngày:
  • Làm việc theo giờ hành chính (Áp dụng cho nhân viên văn phòng):
Buổi

 

Thời gian bắt đầu

 

Thời gian kết thúc

 

Sáng 8:00 12:00
Chiều 13:00 17:00

 

  • Làm việc theo ca (Áp dụng cho công nhân):
Ca Thời gian bắt đầu Thời gian kết thúc
Ngày 07:00 16:00
Tối 19:00 4:00

 

12.1    Thời gian nghỉ ngơi trong giờ làm việc và nghỉ giữa ca làm việc

  1. Đối với Người lao động làm việc theo giờ hành chính:
Phân loại Thời gian nghỉ giữa ca Ghi chủ
Bắt đầu Kết thúc Số phút
Lần 1: Thời gian nghỉ ngắn 09:50 10:00 10 Phút Được tính vào thời gian làm việc
Lần 2: Nghỉ ăn ca 12:00 13:00 60 Phút Không được tính vào thời gian làm việc
Lần 3: Thời gian nghỉ ngắn 15:50 16:00 10 Phút Được tính vào thời gian làm việc
  1. Đối với Người lao động làm việc theo ca: Lưu ý Điều 104, 108 Bộ luật lao động
Phân loại Thời gian nghỉ giữa ca Ghi chú
Bắt đầu Kết thúc Số phút
Ca 1

Ca ngày

Lần 1: Thời gian nghỉ ngắn 09:50 10:00 10 Phút Được tính vào thời gian làm việc
Lần 2: Nghỉ ăn ca 12:00 13:00 60 Phút Không được tính vào thời gian làm việc
Lần 3: Thời gian nghỉ ngắn 15:50 16:00 10 Phút Được tính vào thời gian làm việc
Lần 4: Nghỉ ăn ca 19:00 19:30 30 Phút Được tính là có hưởng lương nếu làm thêm giờ
Ca 2

Ca đêm

Lần 1: Thời gian nghỉ ngắn 21:45 22:00 15 Phút Được tính vào thời gian làm việc
Lần 2: Nghỉ ăn ca 00:00 01:00 60 Phút Không được tính vào thời gian làm việc
Lần 3: Thời gian nghỉ ngắn 02:15 02:30 15 Phút Được tính vào thời gian làm việc
Lần 4: Thời gian nghỉ ngắn 03:45 04:00 15 Phút Được tính vào thời gian làm việc
Lần 5: Nghỉ ăn ca 07:00 07:30 30 Phút Được tính là có hưởng lương nếu làm thêm giờ

Về thắc mắc của bạn, chúng tôi xin giải đáp như sau:

  • Căn cứ pháp lý:
  • Luật lao động

Theo quy định  tại khoản 1 điều 108 Bộ Luật lao động thì:

“1. Người lao động làm việc liên tục 08 giờ hoặc 06 giờ theo quy định tại Điều 104 của Bộ luật này được nghỉ giữa giờ ít nhất 30 phút, tính vào thời giờ làm việc.

  1. Trường hợp làm việc ban đêm, thì người lao động được nghỉ giữa giờ ít nhất 45 phút, tính vào thời giờ làm việc.”

Như vậy pháp luật thời gian tối thiểu nghỉ trong ca làm việc là 30 phút, doanh nghiệp có thể sắp xếp cho người lao động nghỉ thêm tùy vào mức độ công việc, tuy nhiên tất cả thời gian nghỉ thêm phải được tính vào thời giờ làm việc của người lao động nghĩa là vẫn phải trả lương cho tất cả thời gian nghỉ đó.

Như vậy bạn có thể sắp xếp lại thời gian các ca và thời gian nghỉ cho phù hợp với nhu cầu của doanh nghiệp và đúng quy định của pháp luật.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Việt An, nếu khách hàng có bất kỳ thắc mắc gì xin vui lòng liên hệ Luật Việt An và cung cấp thêm thông tin để được tư vấn cụ thể.

Xin trân trọng cảm ơn!

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Dịch vụ kế toán - thuế: 09 888 567 08

Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

Tư vấn hợp đồng: 09 88 17 18 06

Email: saigon@luatvietan.vn

Dong Van Thuc Viet An home

Skype - Tiếng Việt

Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp)

English: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr. Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp)

Skype - English

Tư vấn pháp luật

Góp vốn bằng đất và tài sản găn liền với đất vào công ty

Về thắc mắc của bạn, chúng tôi xin giải đáp như sau: Căn cứ pháp lý: Luật thương mại 2005 Luật doanh nghiệp 2014 Luật đất đai 2013 Điều kiện góp vốn

Ngôn ngữ sử dụng trong văn bản thành lập văn phòng đại diện Công ty VN

Lời đầu tiên, Luật Việt An trân trọng cảm ơn sự tín nhiệm của bạn dành cho dịch vụ tư vấn pháp luật của công ty Luật Việt An. Theo những thông tin bạn

Tư vấn chấm dứt hợp đồng lao động

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Cơ sở pháp lý: Bộ luật Lao động 2012 Thứ nhất, cần xác định lý do chấm dứt hợp
Hanh Chinh Nghi Dinh 71

Mẫu số 05-HC Thông báo tạm ứng chi phí tố tụng

Mẫu số 05-HC (Ban hành kèm theo Nghị quyết số 02/2017/NQ-HĐTP, hướng dẫn thi hành Luật tố tụng hành chính 2015  ngày 13 tháng 01 năm 2017 của Hội đồng Thẩm

Tư vấn Cản trở quyền thăm nom con sau ly hôn

Nội dung tư vấn của Công ty luật Việt An Căn cứ pháp lý: Luật Hôn nhân gia đình 2014. Luật thi hành án dân sự sửa đổi, bổ sung 2014. Luật phòng, chống bạo
CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370