Tư vấn Thông quan hải quan

Ngày: 18/11/2018

Mình là Thu, bên phòng kinh doanh công ty. Hiện tại bên mình đang có nhu cầu cần bạn tư vấn cụ thể  như sau:

Tháng 9 vừa qua bên mình có bán hàng vào một doanh nghiệp nước ngoài bên trong Khu chế xuất ở Vĩnh Phúc. Mặt hàng bên mình thuộc công trinh xây dựng (hệ thống xử lý nước thải). Vậy mình cần bạn kiểm tra và tư vấn giúp mình.

  1. Với mặt hàng trên bên mình có cần làm thủ tục thông quan để xuất hàng vào doanh nghiệp kia không?
  2. Nếu có thì thủ tục và hồ sơ giấy tờ như thế nào? Chi phí?
  3. Về hồ sơ kế toán, bên mình đã xuất hóa đơn đỏ 0% đầu ra cho họ rồi nhưng đầu vào hiện tại các khoản mình vẫn đang phải chịu 10%. Vậy nếu phải làm thủ tục thông quan thì có được miễn trừ thuế đầu vào hay gì không?

Bạn chuyển cho nhân sự phụ trách để tư vấn cho bên mình nhé để bên mình cân nhắc phần dịch vụ và chi phí.

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau:

Theo quy định của Luật Hải quan Việt Nam năm 2014, thông quan là việc hoàn thành các thủ tục hải quan để hàng hóa được xuất, nhập khẩu hoặc đặt dưới chế độ quản lý nghiệp vụ hải quan khác. Trường hợp của khách hàng xuất khẩu hàng hóa vào khu chế xuất (là khu phi thuế quan) nên doanh nghiệp cần phải được thông quan hàng hóa để xuất hàng vào doanh nghiệp trong khu chế xuất.

Trình tự thủ tục để được thông quan hàng hóa:

Về nguyên tắc, hàng hóa được thông quan sau khi đã hoàn thành thủ tục hải quan. Khi làm thủ tục hải quan, người khai hải quan (chủ hàng hóa) có trách nhiệm:

Thứ nhất, nộp hồ sơ hải quan, gồm:

  • Tờ khai hải quan hoặc chứng từ thay thế tờ khai hải quan;
  • Chứng từ có liên quan: Tùy từng trường hợp, người khai hải quan phải nộp hoặc xuất trình hợp đồng mua bán hàng hóa, hóa đơn thương mại, chứng từ vận tải, chứng từ chứng nhận xuất xứ hàng hóa, giấy phép xuất khẩu, nhập khẩu, văn bản thông báo kết quả kiểm tra hoặc miễn kiểm tra chuyên ngành, các chứng từ liên quan đến hàng hóa theo quy định của pháp luật có liên quan.
  • Nộp hồ sơ tại trụ sở Cục Hải quan hoặc trụ sở Chi cục Hải quan;

Thứ hai, người khai hải quan có trách nhiệm đưa hàng hóa, phương tiện vận tải đến địa điểm được quy định để kiểm tra thực tế hàng hóa.

Thủ tục hải quan trong trường hợp của bạn được áp dụng thực hiện cơ chế một cửa quốc gia, tức là khách hàng có thể lựa chọn thực hiện thủ tục hành chính thông qua Cổng thông tin một cửa quốc gia mà không cần đến trực tiếp trụ sở cơ quan hải quan để làm thủ tục như trước nữa.

Điều kiện để được hưởng thuế suất đầu vào 0%

  • Có hợp đồng bán, gia công hàng hóa xuất khẩu; hợp đồng ủy thác xuất khẩu;
  • Có chứng từ thanh toán tiền hàng hóa xuất khẩu qua ngân hàng và các chứng từ khác theo quy định của pháp luật;
  • Có tờ khai hải quan theo quy định tại khoản 2 Điều 16 Thông tư 219/2013/TT-BTC.

Chú ý:

Nếu doanh nghiệp bán hàng vào khu chế xuất thiếu tờ khai hải quan thì hàng hóa bán vào khu chế xuất sẽ phải tính theo mức thuế suất là 10% và thuế giá trị gia tăng đầu vào được khấu trừ.

Nếu doanh nghiệp không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng nhưng vẫn có tờ khai hải quan thì doanh nghiệp bán hàng vào khu chế xuất được xuất hóa đơn với thuế suất 0% nhưng thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Việt An, nếu khách hàng có bất kỳ thắc mắc gì xin vui lòng liên hệ Luật Việt An để được tư vấn cụ thể.

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Skype Online

Dịch vụ kế toán - thuế: 09 888 567 08

Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

Tư vấn hợp đồng: 09 88 17 18 06

Email: saigon@luatvietan.vn

Skype Online

Mr Dong

Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp)

English speaking: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr.Alex Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp)

Tư vấn pháp luật Doanh nghiệp

Tư vấn hồ sơ tăng vốn điều lệ

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Căn cứ pháp lý: Luật doanh nghiệp 2014. Về hồ sơ tăng vốn điều lệ: Thông...

Tư vấn hộ kinh doanh nhập khẩu hàng hóa

Căn cứ vào quy định tại Thông tư số 04/2014/TT-BCT ngày 27/01/2014 của Bộ trưởng Bộ Công Thương quy định Quyền kinh doanh xuất khẩu, nhập khẩu: Thương nhân...

Tranh chấp hợp đồng ủy quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Căn cứ pháp lý: Bộ luật dân sự 2015; Bộ luật tố tụng dân sự 2015; Luật...
CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370