Tư vấn thuế và xuất hóa đơn tài chính

Ngày: 21/08/2017

Hiện tại, công ty em là công ty bán hàng. Công ty em bán cho một khách hàng lẻ, với tổng giá trị hóa đơn (đã bao gồm thuế VAT) là 100 triệu. Vì đây là khách lẻ không có tài khoản ngân hàng,nên họ yêu cầu thanh toán trực tiếp bằng tiền mặt.

Vậy luật sự cho em hỏi là với việc thanh toán bằng tiền mặt như vậy, việc xuất hóa đơn tài chính số tiền 100 triệu của bên em có sai phạm gì hay không ạ? Và nó có hợp lý không ạ?

Căn cứ theo khoản 2 Điều 15 Thông tư 26/2015/TT-BTC. Điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào trong trường hợp: Có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào (bao gồm cả hàng hóa nhập khẩu) từ hai mươi triệu đồng trở lên, trừ các trường hợp giá trị hàng hóa, dịch vụ nhập khẩu từng lần có giá trị dưới hai mươi triệu đồng, hàng hóa, dịch vụ mua vào từng lần theo hóa đơn dưới hai mươi triệu đồng theo giá đã có thuế GTGT và trường hợp cơ sở kinh doanh nhập khẩu hàng hóa là quà biếu, quà tặng của tổ chức, cá nhân ở nước ngoài.

Như vậy, theo quy định đã đề cập, bên mua sẽ là đối tượng phải tuân thủ về việc thanh toán bằng chứng từ không dùng tiền mặt đối với hóa đơn trên 20 triệu. Trong trường hợp này, khách hàng bán lẻ trong giao dịch chị đã đề cập, nếu như đã thực hiện việc thanh toán bằng tiền mặt với đơn hàng 100 triệu sẽ không được khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào.

Đối với phía bên bán, quy định trên không áp dụng cho công ty của chị. Do vậy, nếu công ty xuất hóa đơn và kê khai thuế theo đúng quy định của pháp luật thì công ty không vi phạm quy định về xuất hóa đơn và thuế.

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Dịch vụ kế toán - thuế: 09 888 567 08

Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

Tư vấn hợp đồng: 09 88 17 18 06

Email: saigon@luatvietan.vn

Dong Van Thuc Viet An home

Skype - Tiếng Việt

Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp)

English: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr. Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp)

Skype - English

Tư vấn pháp luật Thuế

Tư vấn thuế nhập khẩu

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Thứ nhất, các loại thuế phải nộp khi nhập khẩu hàng hóa: Trước hết, bạn cần áp

Tư vấn thuế thu nhập cá nhân, miễn trừ gia cảnh

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Điều kiện người phụ thuộc giảm trừ gia cảnh Căn cứ khoản d Điều 9 Thông tư

Tư vấn hoàn thuế GTGT

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Công văn 4281/TCT-KK; Công văn 4943/TCT-KK Trường hợp người nộp thuế có số thuế GTGT

Các khoản giảm trừ khi nộp thuế thu nhập cá nhân

Về vấn đề liên quan đến thuế thu nhập cá nhân, luật Việt An xin đưa ra tư vấn sơ bộ cho khách hàng như sau: Căn cứ pháp lý: Luật thuế thu nhập cá nhân

Tư vấn Thuế GTGT

Theo những thông tin chị trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho chị như sau: Căn cứ pháp lý: Thông tư 25/2018/TT-BTC Thông tư 219/2013/TT-BTC Thứ nhất, về
CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370