Tư vấn về bảo hiểm cho người lao động thi công trên công trình

Ngày: 12/08/2019

  1. Hiện tại ACB đang tiến hành thi công một công trình Nhà máy tại Thái Nguyên
  2. ACB đã mua Bảo hiểm Tai nạn lao động cho toàn bộ nhân viên của ACB (theo chính sách của ACB).
  3. Vậy căn cứ theo Nghị định Số 119/2015/NĐ-CP . Thì ACBphải mua “Bảo hiểm cho người lao động thi công  trên công trường” cho những người đã được mua Bảo hiểm như được nêu ở mục thứ 2 trên nữa hay không?

Về thắc mắc của bạn, chúng tôi xin giải đáp như sau:

  • Căn cứ pháp lý:
  • Nghị định 37/2016/NĐ-CP
  • Thông tư 329/2016 /TT-BTC

Tại Điều 2 Nghị định 37/2016/NĐ-CP đã quy định rõ đối tượng tham gia bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp bắt buộc gồm:

Người làm việc theo hợp đồng lao động (HĐLĐ) không xác định thời hạn và HĐLĐ có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên và người làm việc theo HĐLĐ có thời hạn từ đủ 1 tháng đến dưới 3 tháng (thực hiện từ ngày 1/1/2018). Không bao gồm NLĐ là người giúp việc gia đình;

– Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương;

– Cán bộ, công chức, viên chức;

– Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân;

– Hạ sĩ quan, chiến sĩ quân đội nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn; học viên quân đội, công an, cơ yếu đang theo học;

– Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu.

Như vậy bảo hiểm tai nạn lao động là loại bảo hiểm chung cho các ngành nghề mà người lao động đáp ứng các điều kiện trên. Ngoài ra, đối với ngành nghề xây dựng là ngành đặc thù thì ngoài bảo hiểm tai nạn lao động cho người lao động chủ đầu tư công trình còn bắt buộc phải mua bảo hiểm đối với người lao động thi công trên công trường theo quy định tại điều 1 và điều 2 Thông tư 329/2016 /TT-BTC Hướng dẫn thực hiện một số điều của nghị định số 119/2015/NĐ-CP của Chính phủ quy định bảo hiểm bắt buộc trong hoạt động đầu tư xây dựng.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Việt An, nếu khách hàng có bất kỳ thắc mắc gì xin vui lòng liên hệ Luật Việt An và cung cấp thêm thông tin để được tư vấn cụ thể.

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Skype Online

Dịch vụ kế toán - thuế: 09 79 05 77 68

Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

Tư vấn hợp đồng: 09 13 380 750

Email: saigon@luatvietan.vn

Skype Online

Mr Dong

Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp)

English speaking: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr.Alex Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp)

Tư vấn pháp luật lao động

Tư vấn chấm dứt hợp đồng lao động

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Cơ sở pháp lý: Bộ luật Lao động 2012 Thứ nhất, cần xác định lý do chấm dứt hợp...

Quy định về tiền lương cho người lao động

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Cơ sở pháp lý: Nghị định 05/2015/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn...

Tư vấn chấm dứt hợp đồng lao động

Cơ sở pháp lý Bộ luật Lao động 2012 NĐ 05/2015/NĐ-CP NĐ 148/2018/NĐ-CP Nội dung tư vấn Theo quy định của pháp luật một trong những trường hợp chấm dứt hợp...
CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370