Tư vấn về đăng ký giá

Ngày: 10/07/2019

Bên em nhập hàng từ công ty A bên họ khi đăng kí giá với bộ Công Thương là 330.000 đồng (cả VAT) – giá bán lẻ. Nhưng khi em bán lẻ cho khách em có xuất hoá đơn GTGT là 450.000 ( cả VAT) .  Vậy như thế thì bên em có bị phạt không ạ?

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau:

Căn cứ pháp lý:

  • Luật Giá năm 2012

Theo quy định của Luật Giá, đăng ký giá là việc tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ lập, phân tích việc hình thành mức giá và gửi biểu mẫu thông báo giá cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền trước khi định giá, điều chỉnh giá hàng hóa, dịch vụ thuộc Danh mục hàng hóa, dịch vụ thực hiện bình ổn giá trong thời gian Nhà nước áp dụng biện pháp bình ổn giá. Bình ổn giá là việc Nhà nước áp dụng biện pháp thích hợp về điều hòa cung cầu, tài chính, tiền tệ và biện pháp kinh tế, hành chính cần thiết khác để tác động vào sự hình thành và vận động của giá, không để giá hàng hóa, dịch vụ tăng quá cao hoặc giảm quá thấp bất hợp lý.

Theo quy định tại Điều 11 Luật Giá:

“Điều 11. Quyền của tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh

  1. Tự định giá hàng hóa, dịch vụ do mình sản xuất, kinh doanh, trừ hàng hóa, dịch vụ thuộc Danh mục hàng hóa, dịch vụ do Nhà nước định giá.
  2. Quyết định giá mua, giá bán hàng hóa, dịch vụ do mình sản xuất, kinh doanh mà Nhà nước quy định khung giá, giá tối đa, giá tối thiểu.
  3. Đấu thầu, đấu giá, thoả thuận giá, hiệp thương giá và cạnh tranh về giá dưới các hình thức khác theo quy định của pháp luật khi mua, bán hàng hoá, dịch vụ.
  4. Áp dụng nguyên tắc, căn cứ, phương pháp định giá do Nhà nước quy định để định giá hàng hóa, dịch vụ.
  5. Điều chỉnh giá hàng hóa, dịch vụ do mình sản xuất, kinh doanh phù hợp với biến động của yếu tố hình thành giá.”

Theo đó, tổ chức kinh doanh có quyền điều chỉnh giá hàng hoá, dịch vụ do mình kinh doanh phù hợp với biến động của yếu tố hình thành giá.

Yếu tố hình thành giá là giá thành toàn bộ (Giá thành sản xuất hàng hóa, dịch vụ; giá mua hàng hoá, dịch vụ đối với tổ chức, cá nhân hoạt động thương mại; Chi phí lưu thông để đưa hàng hoá, dịch vụ đến người tiêu dùng) thực tế hợp lý tương ứng với chất lượng hàng hóa, dịch vụ; lợi nhuận (nếu có); các nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; giá trị vô hình của thương hiệu.

Mặt khác, công ty bạn cũng phải thực hiện nghĩa vụ của tổ chức kinh doanh theo quy định tại Điều 12 Luật Giá như sau:

“Điều 12. Nghĩa vụ của tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh

  1. Lập phương án giá hàng hoá, dịch vụ do mình sản xuất, kinh doanh thuộc Danh mục hàng hóa, dịch vụ do Nhà nước định giá trình cơ quan có thẩm quyền quyết định.
  2. Chấp hành quyết định về giá, biện pháp bình ổn giá của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.
  3. Đăng ký giá bán hoặc giá mua đối với hàng hóa, dịch vụ thuộc diện phải đăng ký giá và chịu trách nhiệm về tính chính xác của mức giá đã đăng ký theo quy định của pháp luật.”

Như vậy, trường hợp hàng hoá đó thuộc diện phải đăng ký giá thì công ty bạn phải thực hiện đăng ký giá bán và có trách nhiệm về tính chính xác của mức giá đã đăng ký đó.

Vì bạn chưa trao đổi cụ thể hàng hoá mà công ty bạn nhập và bán ra là mặt hàng gì, và công ty bạn có hay không tiến hành đăng ký giá nên chúng tôi không thể nói chính xác là có bị phạt trong trường hợp này hay không.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Việt An, nếu khách hàng có bất kỳ thắc mắc gì xin vui lòng liên hệ Luật Việt An để được tư vấn cụ thể.

Từ khóa:

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Skype Online

Dịch vụ kế toán - thuế: 09 888 567 08

Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

Tư vấn hợp đồng: 09 88 17 18 06

Email: saigon@luatvietan.vn

Skype Online

Mr Dong

Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp)

English speaking: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr.Alex Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp)

Tư vấn pháp luật Doanh nghiệp

Thủ tục nhập khẩu ô tô Ủy thác từ Bộ Công An

Về thắc mắc của bạn, chúng tôi xin giải đáp như sau: Căn cứ pháp lý: Nghị định 134/2016/NĐ-CP Nghị định 116/2017/NĐ-CP. Giấy phép kinh doanh nhập khẩu ô tô

Tư vấn giải thể doanh nghiệp có vốn nước ngoài

Lời đầu tiên, Luật Việt An trân trọng cảm ơn sự tín nhiệm của bạn dành cho dịch vụ tư vấn pháp luật của công ty Luật Việt An. Theo những thông tin bạn

Tư vấn thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Căn cứ pháp lý: Quyết định 27/2018/QĐ-TTg. Công ty có phải thực hiện thông

Tư vấn đảm bảo năng lực tài chính dự án đầu tư

Lời đầu tiên, Công ty Luật Việt An xin cảm ơn sự tín nhiệm của khách hàng, với những thông tin bạn trao đổi chúng tôi xin có tư vấn sơ bộ như sau: Trong

Thành lập công ty du lịch 1 thành viên

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Căn cứ pháp lý: Luật doanh nghiệp 2014; Luật du lịch 2017; Nghị định
CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370