Cá nhân nhà đầu tư nước ngoài phải nộp những loại thuế gì?

Ngày: 20/02/2021

Vui lòng tư vấn giúp em về các loại thuế phải nộp dành cho các hình thức đầu tư mà cá nhân là người nước ngoài được đầu tư tại việt nam

  1. Đầu tư thành lập tổ chức kinh tế
  2. Góp vốn, mua cổ phần, phần vốn góp vào tổ chức kinh tế
  3. Đầu tư theo hợp đồng BCC.

Xin vui lòng tư vấn giúp em các loại thuế mà cá nhân nước ngoài phải nộp khi thực hiện 3 hình thức đầu tư trên.

Lời đầu tiên, chúng tôi trân trọng cảm ơn sự tín nhiệm của bạn dành cho dịch vụ tư vấn luật của Công ty Luật Việt An! Luật Việt An có nhận được email bạn gửi hỏi về một số nội dung liên quan đến các loại thuế phải nộp của nhà đầu tư nước ngoài là cá nhân đầu tư tại Việt Nam. Về một số vướng mắc của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:

Thứ nhất, khi cá nhân là người nước ngoài đầu tư tại Việt Nam, tại thời điểm đầu tư không phát sinh nghĩa vụ về thuế.

Thứ hai, khi phát sinh thu nhập từ đầu tư vốn, cá nhân sẽ chịu thuế thu nhập cá nhân từ thu nhập đầu tư vốn.

Căn cứ vào khoản 3 điều 2, thông tư 111/2013/TT-BTC quy định:
“Thu nhập từ đầu tư vốn là khoản thu nhập cá nhân nhận được dưới các hình thức:

  1. a) Tiền lãi nhận được từ việc cho các tổ chức, doanh nghiệp, hộ gia đình, cá nhân kinh doanh, nhóm cá nhân kinh doanh vay theo hợp đồng vay hoặc thỏa thuận vay, trừ lãi tiền gửi nhận được từ các tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài theo hướng dẫn tại tiết g.1, điểm g, khoản 1, Điều 3 Thông tư này.
  2. b) Cổ tức nhận được từ việc góp vốn mua cổ phần.
  3. c) Lợi tức nhận được do tham gia góp vốn vào công ty trách nhiệm hữu hạn (bao gồm cả Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên), công ty hợp danh, hợp tác xã, liên doanh, hợp đồng hợp tác kinh doanh và các hình thức kinh doanh khác theo quy định của Luật Doanh nghiệp và Luật Hợp tác xã; lợi tức nhận được do tham gia góp vốn thành lập tổ chức tín dụng theo quy định của Luật các tổ chức tín dụng; góp vốn vào Quỹ đầu tư chứng khoán và quỹ đầu tư khác được thành lập và hoạt động theo quy định của pháp luật.

Không tính vào thu nhập chịu thuế từ đầu tư vốn đối với lợi tức của doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do cá nhân làm chủ.”

  1. d) Phần tăng thêm của giá trị vốn góp nhận được khi giải thể doanh nghiệp, chuyển đổi mô hình hoạt động, chia, tách, sáp nhập, hợp nhất doanh nghiệp hoặc khi rút vốn.

đ) Thu nhập nhận được từ lãi trái phiếu, tín phiếu và các giấy tờ có giá khác do các tổ chức trong nước phát hành, trừ thu nhập theo hướng dẫn tại tiết g.1 và g.3, điểm g, khoản 1, Điều 3 Thông tư này.

  1. e) Các khoản thu nhập nhận được từ đầu tư vốn dưới các hình thức khác kể cả trường hợp góp vốn đầu tư bằng hiện vật, bằng danh tiếng, bằng quyền sử dụng đất, bằng phát minh, sáng chế.
  2. g) Thu nhập từ cổ tức trả bằng cổ phiếu, thu nhập từ lợi tức ghi tăng vốn”
    Căn cứ vào khoản 2 điều 10 thông tư 111/2013/TT-BTC quy định:
    “Thuế suất đối với thu nhập từ đầu tư vốn áp dụng theo Biểu thuế toàn phần với thuế suất là 5%”


Trên đây là một số nội dung tư vấn có liên quan đến câu hỏi của bạn. Đính kèm cùng email là báo giá dịch vụ tư vấn của Công ty luật Việt An bằng văn bản! Nếu bạn quan tâm và có nhu cầu tư vấn chi tiết hơn xin vui lòng liên hệ với chúng tôi!

Trân trọng!

Từ khóa:

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Dịch vụ kế toán - thuế: 09 888 567 08

Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

Tư vấn hợp đồng: 09 88 17 18 06

Email: saigon@luatvietan.vn

Dong Van Thuc Viet An home

Skype - Tiếng Việt

Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp, Wechat)

English: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr. Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp, Wechat)

Skype - English

Tư vấn pháp luật đầu tư

Tư vấn chuyển nhượng vốn góp có yếu tố nước ngoài

Việt An xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau: I. Theo qui định tại Điều 9 Nghị định 139/2007/NĐ-CP ngày 05 tháng 9 năm 2007 Hướng dẫn chi tiết thi hành

Thành lập công ty thương mại gia công cơ khí

Việt An xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau: Theo quy định tại khoản 5, 6 Điều 3 Luật Đầu tư số 59/2005/QH11 ngày 29/11/2005, tổ chức, cá nhân nước

Thay đổi địa chỉ công ty có vốn đầu tư nước ngoài 100%

Lời đầu tiên, Luật Việt An trân trọng cảm ơn sự tín nhiệm của bạn dành cho dịch vụ tư vấn pháp luật của công ty Luật Việt An. Về thắc mắc của bạn,

Tư vấn chuyển tiền USD góp vốn vào công ty

Luật Việt An xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau: Căn cứ pháp luật: Luật Đầu tư 2014 Quy chế về góp vốn, mua cổ phần của nhà đầu tư nước

Tư vấn về thủ tục đăng ký kinh doanh casino

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Căn cứ pháp lý: Nghị định 86/2013/NĐ-CP; Nghị định 175/2016/NĐ-CP; Nghị
CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370

Thông báo bộ công thương