Chia tài sản thừa kế theo di chúc

Ngày: 17/07/2017

Gia đình tôi có 4 anh em trai. Hiện nay có hai anh đã có gia đình ở riêng chỗ khác, còn hai anh em cũng đã có gia đình nhưng ở chung một nhà (ngôi nhà này là của bố mẹ). Hiện bố đã mất và còn mẹ. Mẹ hiện đang sông trong ngôi nhà này cùng với gia đình 2 người anh (Người anh cả và người con út).

Tuy nhiên, hiện nay người anh cả muốn cho gia đình người em út gia ở riêng. Tiện thể thời điểm này ba an hem (không bao gồm Anh con cả) muốn mẹ phân chia tài sản ngôi nhà vì ngôi nhà này rất có giá trị nhưng Mẹ thì nói rằng: Hiện tại Mẹ không phân chia tài sản mà Mẹ sẽ viết di chúc để lại sau khi Mẹ chết đi thì thực hiện theo di chúc.

Vậy, tôi muốn hỏi khi viết di chúc sẽ xảy ra các trường hợp sau đây và những trường hợp này có được thực hiện theo di chúc không:

  1. Mẹ di chúc tòan bộ ngôi nhà này cho Anh con cả?
  2. Mẹ di chúc theo kiểu phân chia tài sản mà ba Anh còn lại không đồng tình.

Nếu 1 trong 2 trường hợp trên xảy ra mà các thành viên trong gia đình không chấp thuận thì có thể khởi kiện được không hay cứ thực hiện theo di chúc như trên ạ?

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau:

Di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết và người lập di chúc có toàn quyền định đoạt tài sản của cho ai và những người thừa kế sẽ phải thực hiện theo di chúc đó.

Tại Điều 626 Bộ luật Dân sự 2015 quy định rất rõ quyền của người lập di chúc như sau:

  1. Chỉ định người thừa kế; truất quyền hưởng di sản của người thừa kế.
  2. Phân định phần di sản cho từng người thừa kế.
  3. Dành một phần tài sản trong khối di sản để di tặng, thờ cúng.
  4. Giao nghĩa vụ cho người thừa kế.
  5. Chỉ định người giữ di chúc, người quản lý di sản, người phân chia di sản.

Việc phân chia di sản được thực hiện theo ý chí của người để lại di chúc; nếu di chúc không xác định rõ phần của từng người thừa kế thì di sản được chia đều cho những người được chỉ định trong di chúc, trừ trường hợp có thỏa thuận khác. Như vậy, người để lại di chúc dù có để lại tài sản cho 1 người thừa kế hoặc phân chia cho bất kỳ ai dù không phải người thừa kế thì đều phải thực hiện theo di chúc đó.

Khi có tranh chấp về việc chia di sản thừa kế theo di chúc thì có thể nộp đơn khởi kiện để yêu cầu phân chia di sản thừa kế.

Trân trọng!

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Dịch vụ kế toán - thuế: 09 888 567 08

Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

Tư vấn hợp đồng: 09 88 17 18 06

Email: saigon@luatvietan.vn

Dong Van Thuc Viet An home

Skype - Tiếng Việt

Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp, Wechat)

English: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr. Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp, Wechat)

Skype - English

Tư vấn pháp luật dân sự

Tư vấn về thời hiệu yêu cầu tòa án tuyên bố hợp đồng vô hiệu

Dựa trên thông tin khách hàng cung cấp, Luật Việt An xin đưa ra những tư vấn sơ bộ về vấn đề liên quan như sau: Căn cứ pháp lý: Bộ luật dân sự 2015. Thời

Tư vấn về bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp

Về thắc mắc của bạn, chúng tôi xin giải đáp như sau: Trường hợp người lao động nghỉ việc để thực hiện nghĩa vụ quân sự thì được tiến hành tạm

Chia tài sản thừa kế

Với nội dung yêu cầu tư vấn của anh, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Bố anh mất không để lại di chúc nên di sản của bố anh sẽ được chia theo pháp luật

Tư vấn sang tên đổi chủ xe máy cũ

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Thủ tục đăng ký xe hiện nay vẫn đang thực hiện theo Thông tư 15/2014/TT-BCA. Theo đó,

Tư vấn thời gian làm việc riêng cho công ty

Về thắc mắc của bạn, chúng tôi xin giải đáp như sau: Hiện nay, theo Danh mục các ngành nghề kinh doanh có điều kiện thì ngành công ty bạn đang hoạt động
CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi nhánh Công ty Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370

Thông báo bộ công thương