Nộp bổ sung thuế Môn bài

Ngày: 31/07/2017

Công ty em có thay đổi vốn điều lệ như sau:

Đầu năm 2017 công ty em nộp thuế môn bài theo vốn điều lệ là 9 tỷ, mức nộp 2 triệu.

Đến tháng 6 năm 2017 công ty em thay đổi vốn điều lệ lên 31 tỷ ạ. như vậy mức nộp là 3 triệu.

Công ty em đã nộp thuế môn bài năm 2017 đầu năm với số tiền là 2 triệu rồi ạ.

Vậy em phải nộp số tiền bổ sung là 1.000.000 hay 500.000 (50% của 6 tháng cuối năm) ạ, và thời hạn nộp bổ sung số tiền này là khi nào ạ?

Em đã tra trên mạng nhưng không thấy nói về thời hạn nộp tiền bổ sung là khi nào và số tiền nộp bổ sung là bao nhiêu ạ

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau:

Theo quy định tại Điều 17 Thông tư 156/2013/TT-BTC quy định về khai thuế môn bài thì trường hợp tăng vốn điều lệ dẫn đến mức nộp thuế môn bài thay đổi thì doanh nghiệp phải nộp tờ khai điều chỉnh chậm nhất là ngày 31/12 của năm thay đổi. Tuy nhiên, quy định trên đã bị bãi bỏ, thay thế bởi Thông tư 302/2015/TT-BTC và tại Thông tư này không quy định về thời hạn nộp tờ khai điều chỉnh nên bạn cần liên hệ với chi cục thuế để được hướng dẫn cụ thể.

Tờ khai này là căn cứ để nộp thuế môn bài của năm sau và vì thuế môn bài là nộp cho cả năm, đầu năm 2017 công ty bạn đã nộp cho cả năm rồi nên không phải nộp thêm tiền bổ sung.

Trân trọng!

Từ khóa:

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Dịch vụ kế toán - thuế: 09 888 567 08

Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

Tư vấn hợp đồng: 09 88 17 18 06

Email: saigon@luatvietan.vn

Dong Van Thuc Viet An home

Skype - Tiếng Việt

Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp, Wechat)

English: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr. Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp, Wechat)

Skype - English

Tư vấn pháp luật Thuế

Thuế nhập khẩu mỹ phẩm từ Thái Lan

Về thắc mắc của bạn, chúng tôi xin giải đáp như sau: Căn cứ pháp lý: Biểu thuế xuất nhập khẩu Về mã HS trong Biểu thuế xuất nhập khẩu: Mỗi một mặt

Thuế thu nhập cá nhân cho người nước ngoài

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Theo quy định tại khoản 2, Điều 12, Thông tư 96/2015/TT-BTC thì: “Thời gian miễn thuế,

Mã số thuế cho văn phòng đại diện của thương nhân nước ngoài

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Do văn phòng đại diện của thương nhân nước ngoài tại Việt Nam thành lập năm 1998

Tư vấn liên quan đến thuế thu nhập cá nhân

Căn cứ pháp lý: Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007; Thông tư 111/2013/TT-BTC; Thông tư 92/2015/NĐ-CP Theo khoản 2, điều 1, thông tư 111/2013/TT-BTC quy định: “Trường

Tư vấn lấy hóa đơn từ công ty nước ngoài

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Về thuế GTGT: Căn cứ khoản 4 Điều 21 Thông tư 219/2013/TT-BTC thì Phần mềm máy tính
CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370

Thông báo bộ công thương