Thời hạn bảo hộ kiểu dáng công nghiệp

Kiểu dáng công nghiệp là một trong các đối tượng được bảo hộ bởi Luật Sở hữu trí tuệ. Đối với mỗi đối tượng được bảo hộ như kiểu dáng công nghiệp, nhãn hiệu hay sáng chế, pháp luật quy định thời hạn bảo hộ khác nhau. Với mong muốn hỗ trợ quý khách hàng tìm hiểu về bảo hộ kiểu dáng công nghiệp, sau đây, Luật Việt An xin cung cấp cho quý khách thông tin về thời hạn bảo hộ kiểu dáng công nghiệp theo quy định của pháp luật hiện hành.

Mục lục

Ẩn

    Kiểu dáng công nghiệp là gì?

    Kiểu dáng công nghiệp là hình dáng bên ngoài của sản phẩm được thể hiện bằng hình khối, đường nét, màu sắc hoặc sự kết hợp những yếu tố này.

    Sản phẩm được hiểu là đồ vật, dụng cụ, thiết bị, phương tiện, hoặc bộ phận dùng để lắp ráp, hợp thành các sản phẩm đó, được sản xuất bằng phương pháp công nghiệp hoặc thủ công nghiệp, có kết cấu và chức năng rõ ràng, được lưu thông độc lập.

    Theo đó, kiểu dáng công nghiệp tạo nên sự khác biệt cho từng sản phẩm của mỗi doanh nghiệp. Vì thế việc đăng ký bảo hộ kiểu dáng công nghiệp sản phẩm sẽ giúp bảo vệ cho chủ sở hữu kiểu dáng công nghiệp trước hành vi sử dụng trái phép từ phía những người khác, đem lại lợi nhuận về kinh tế cho chủ sở từ việc độc quyền khai thác thương mại đối với sản phẩm mang kiểu dáng của mình.

    Điều kiện bảo hộ kiểu dáng công nghiệp?

    • Kiểu dáng công nghiệp phải có tính mới (tính mới so với thế giới) và tính mới so với chính nó. Do vậy, nếu quý khách hàng đã công bố công khai kiểu dáng công nghiệp ra thị trường sau đó mới tiến hành đăng ký kiểu dáng công nghiệp sẽ bị từ chối do mất tính mới bởi chính nó;
    • Khả năng áp dụng công nghiệp: Tức là kiểu dáng công nghiệp có khả năng sản xuất công nghiệp, hàng loạt.
    • Kiểu dáng công nghiệp phải có tính sáng tạo nếu căn cứ vào các kiểu dáng công nghiệp đã được bộc lộ công khai dưới hình thức sử dụng, mô tả bằng văn bản hoặc bất kỳ hình thức nào khác ở trong nước hoặc ở nước ngoài trước đó.

    Thời hạn bảo hộ kiểu dáng công nghiệp?

    Khoản 4 Điều 93 Luật Sở hữu trí tuệ quy định: “Bằng độc quyền kiểu dáng công nghiệp có hiệu lực từ ngày cấp và kéo dài đến hết năm năm kể từ ngày nộp đơn, có thể gia hạn hai lần liên tiếp, mỗi lần năm năm”. Như vậy,  kiểu dáng công nghiệp đươc bảo hộ trong vòng 05 năm kể từ ngày nộp đơn và được gia hạn tối đa 02 lần. Theo đó tối đa một kiểu dáng công nghiệp được bảo hộ sẽ được độc quyền trong vòng 15 năm (nếu gia hạn liên tiếp cho đến khi hết hạn). Sau đó kiểu dáng công nghiệp sẽ hết độc quyền và người khác có quyền sử dụng không cần sự đồng ý của chủ sở hữu.

    Trên đây là phần cung cấp thông tin về thời hạn bảo hộ kiểu dáng công nghiệp của Luật Việt An. Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ Luật Việt An để được hỗ trợ nhanh nhất. Xin cảm ơn!

    CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

    Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

    Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

    Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

    Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

    Email: info@luatvietan.vn

    Dịch vụ kế toán - thuế: 09 888 567 08

    Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

    Tư vấn hợp đồng: 09 88 17 18 06

    Email: saigon@luatvietan.vn

    Dong Van Thuc Viet An home

    Skype - Tiếng Việt

    Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp, Wechat)

    English: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr. Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp, Wechat)

    Skype - English

    Tư vấn pháp luật sở hữu trí tuệ

    Yêu cầu đối với hồ sơ đăng ký nhãn hiệu

    Các tài liệu cần có của đơn đăng ký nhãn hiệu Tài liệu tối thiểu –  02 Tờ khai đăng ký theo mẫu; –  Mẫu nhãn hiệu và danh mục hàng hoá, dịch

    Xử lý vi phạm kiểu dáng công nghiệp

    Kiếu dáng công nghiệp khi nào bị đánh giá là vi phạm quyền sở hữu trí tuệ ?  Hiện nay  không chỉ ở Việt Nam mà trên thế giới tình trạng vi phạm kiểu

    Thủ tục sửa đổi văn bằng bảo hộ sở hữu trí tuệ

    Căn cứ pháp lý Luật sở hữu trí tuệ 2005 sửa đổi và bổ sung năm 2009; Thông tư 16/2016/TT-BKHCN của Bộ Khoa học và Công nghệ về việc sửa đổi, bổ sung

    Quy định mới về nhãn hàng hóa

    Ngày 14/04/2017, Chính phủ ban hành Nghị định 43/2017/NĐ-CP về nhãn hàng hóa có hiệu lực từ ngày 01/06/2017 thay thế Nghị định 89/2006/NĐ-CP. Hàng hóa phải ghi

    Thủ tục hủy bỏ hiệu lực văn bằng bảo hộ sáng chế

    Căn cứ pháp lý Luật sở hữu trí tuệ 2005 sửa đổi và bổ sung 2009; Thông tư 16/2016/TT-BKHCN của Bộ Khoa học và Công nghệ về việc sửa đổi, bổ sung một
    CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

    Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

    Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

    Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

    Mã số thuế: 0102392370

    Thông báo bộ công thương