Tư vấn chuyển đổi mục đích sử dụng đất vườn

Ngày: 19/11/2018

Tôi có 1 mảnh đất diện tích là 4x15m= 60m2, trong đó diện tích đất xây dựng la 50m2. Đất trồng cây là 10m2. Nguyên nhân là do Quy hoạch quận Bình Tân có 01 đường dự phóng di qua nhà và cắt mất 10m2 trong thửa đất. Tôi muốn hỏi la sau này nếu nhà nước bỏ quy hoạch con đường thì tôi có thể chuyển đổi 10m2 đất nông nghiệp lên thổ cư được không? Hiện tại tôi đã xây nhà có phép trên phần đất đô thị.

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau:

Căn cứ pháp lý:

  • Luật đất đai 2013;
  • Nghị định 45/2014/NĐ-CP.

Phần đất đó có được phép chuyển đổi mục đích sử dụng đất không?

Hiện nay, đất vườn, ao của hộ gia đình, cá nhân được xác định là đất ở khi phần đất đó ở trong cùng một thửa đất đang có nhà ở. Có thể thấy, mảnh vườn 10m2 gắn liền với phần nhà ở (cùng một thửa) do đó, phần đất này được áp dụng quy định về đất vườn ao gắn liền với nhà ở.

Theo quy định pháp luật tại khoản 2, điều 5, Nghị định 45/2014/NĐ-CP thì hộ gia đình, cá nhân được chuyển từ đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở thuộc khu dân cư không được công nhận là đất ở theo quy định sang làm đất ở. Tuy nhiên, vì mảnh đất đó đang nằm trong quy hoạch xây dựng đường, do đó khá khó để có thể xin chuyển đổi mục đích ngay được. Đến khi kế thúc dự án hoặc dự án bị hủy bỏ thì việc xin chuyển đổi sẽ dễ dàng hơn. Cụ thể, theo quy định tại điều 52, luật Đất đai thì căn cứ cho phép chuyển đổi mục đích sử dụng đất là:

  • Kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt;
  • Nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong dự án đầu tư, đơn xin giao đất, thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất.

Việc chuyển đổi mục đích sử dụng đất phải phù hợp với kế hoạch sử dụng đất hằng năm của địa phương. Nếu dự án làm đường bị hủy bỏ thì việc xin chuyển đổi sẽ dễ dàng hơn.

Thẩm quyển cho phép chuyển đổi mục đích sử dụng đất: Ủy ban nhân dân cấp huyện: khi cho phép chuyển mục đích sử dụng đối với hộ gia đình, cá nhân.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Việt An, nếu khách hàng có bất kỳ thắc mắc gì xin vui lòng liên hệ Luật Việt An để được tư vấn cụ thể.

Xin trân trọng cảm ơn!

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Skype Online

Dịch vụ kế toán - thuế: 09 888 567 08

Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

Tư vấn hợp đồng: 09 88 17 18 06

Email: saigon@luatvietan.vn

Skype Online

Mr Dong

Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp)

English speaking: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr.Alex Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp)

Tư vấn pháp luật đất đai

Bán lại căn hộ cho người nước ngoài

Lời đầu tiên chúng tôi trân trọng cảm ơn sự tín nhiệm của anh dành cho dịch vụ tư vấn luật của Công ty Luật Việt An! Theo Điều 159 Luật nhà ở, cá nhân...

Tranh chấp đất đai chưa có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Về vấn pháp lý trên, luật Việt An xin đưa ra tư vấn sơ bộ cho khách hàng như sau: Căn cứ pháp lý: – Luật đất đai 2013. Đầu tiên, do gia đình nhà mình...

Tư vấn đòi tiền đặt cọc mua đất

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Căn cứ pháp lý: Bộ luật dân sự 2015; Bộ luật tố tụng dân sự 2015; Bộ...
CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370