Tư vấn đảm bảo năng lực tài chính dự án đầu tư

Ngày: 17/05/2019

Công ty em đang xin dự án rác thải

Trong năm 2018 bên em có xin giấy xác nhận ngân hàng ABCD 49 tỷ là phải có trong tài khoản ngân hàng để gửi sở tài chính và chứng minh là tiền có thật . Nhưng đến cuối năm em đi xin sao kê ngân hàng thì không thấy khoản đó ( lúc đó mới biết công ty xin ngân hàng là không thật).

Giờ làm báo cáo tài chính em làm theo đúng số liệu thật trên chứng từ ngân hàng thì tiền của 3 ngân hàng chỉ có 121.447.644 đ, và tiền mặt là 49.227.107.000 đ (tức là khoản không thật kia ko cho vào hạch toán).

Sếp đang yêu cầu em làm sai tài khoản tức là cho vào tài khoản ngân hàng là đang có 49 tỷ. rồi nộp BCTC lên thuế xong sau khi tháng 6  nhận được đề xuất đầu tư thì làm lại báo cáo số đúng nộp lại thuế.

Giờ em đang băn khoăn vì tiền ảo nên khi sở tài chính họ thấy nghi vấn họ điều tra thì mình có bị sao không ạ. Hay phương pháp giải quyết thế nào ạ?

Lời đầu tiên, Công ty Luật Việt An xin cảm ơn sự tín nhiệm của khách hàng, với những thông tin bạn trao đổi chúng tôi xin có tư vấn sơ bộ như sau:

Trong hồ sơ xin Giấy chứng nhận đầu tư, cần có tài liệu “bảo lãnh về năng lực tài chính của nhà đầu tư; tài liệu thuyết minh năng lực tài chính của nhà đầu tư” là một điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận đầu tư (điểm d, khoản 1, Điều 33 Luật đầu tư năm 2014). Theo quy định của pháp luật, nhà đầu tư cần kê khai chính xác và trung thực số vốn thực có để đảm bảo tránh trường hợp vốn đầu tư ảo, năng lực tài chính không có, hoặc không đủ để đảm bảo thực hiện dự án.

Nhà đầu tư cần tuân thủ theo quy định đó. Trường hợp của công ty bạn, số tiền đầu tư không có thật, thanh tra sẽ kiểm tra từ báo cáo tài chính 2 năm gần nhất để xác định khả năng tài chính của công ty. Nếu thanh tra phát hiện ra vi phạm của công ty bạn khi số tiền trong tài khoản không có thật thì công ty bạn khả năng sẽ không xin được giấy chứng nhận đầu tư mà còn bị phạt vi phạm hành chính.

Theo quy định tại Nghị định 50/2016/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế hoạch và đầu tư: “Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi lập hồ sơ dự án đầu tư không trung thực, không chính xác để được cấp Giấy chứng nhận đầu tư, Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư, Quyết định chủ trương đầu tư”. Như vậy, công ty bạn có thể bị phạt theo quy định trên.

Hướng giải quyết:

Công ty cần kê khai đúng năng lực tài chính hoặc có thể vay thêm tiền để đảm bảo năng lực tài chính để được cấp Giấy chứng nhận đầu tư.

Trên đây là nội dung tư vấn của Công ty Luật Việt An, nếu còn bất kì thắc mắc, xin vui lòng liên hệ tới công ty chúng tôi để được tư vấn và giải đáp sớm nhất

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Dịch vụ kế toán - thuế: 09 888 567 08

Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

Tư vấn hợp đồng: 09 88 17 18 06

Email: saigon@luatvietan.vn

Dong Van Thuc Viet An home

Skype - Tiếng Việt

Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp, Wechat)

English: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr. Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp, Wechat)

Skype - English

Tư vấn pháp luật Doanh nghiệp

Tư vấn Hợp đồng đại lý với công ty nước ngoài

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Cơ sở pháp lý: Luật thương mại 2005 Theo quy định của Luật thương mại

Thủ tục nhập khẩu ô tô Ủy thác từ Bộ Công An

Về thắc mắc của bạn, chúng tôi xin giải đáp như sau: Căn cứ pháp lý: Nghị định 134/2016/NĐ-CP Nghị định 116/2017/NĐ-CP. Giấy phép kinh doanh nhập khẩu ô tô

Tư vấn về nhập khẩu trang thiết bị y tế

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Căn cứ pháp lý: Thông tư 30/2015/TT-BYT; Thông tư 14/2018/TT-BYT; Nghị định

Tư vấn về ghi nhãn hàng hóa và nước xuất xứ

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Cơ sở pháp lý: Luật sở hữu trí tuệ sửa đổi, bổ sung năm 2009; Nghị

Tư vấn xác nhận nội dung quảng cáo

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Căn cứ pháp lý: Luật an toàn thực phẩm 2010; Luật quảng cáo 2012; Nghị
CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370

Thông báo bộ công thương