Tư vấn điều kiện mua nhà ở xã hội

Ngày: 05/05/2017

Chú tên là Long, 57 tuổi;

Mẹ Chú là Nguyễn Thị Lý, 88 tuổi, cán bộ hưu trí, vợ liệt sỹ (ba Chú là Liệt sỹ);

Mẹ Chú ở với vợ chồng Chú từ 1994. Tách riêng hộ khẩu khoảng 2005;

Cô chú có 03 con, xây dựng gia đình và học tập sinh hoạt chung khá nên cũng bất tiện;

Mẹ Chú muốn đứng tên mua nhà ở xã hội theo tiêu chuẩn người có công, có nơi ở yên tĩnh tiện con cháu chăm sóc;

Vậy nhờ Quí Công ty tư vấn giúp xem mẹ chú có đủ điều kiện không ? và phải làm những thủ tục gì ?

Với nội dung yêu cầu tư vấn của chú, Luật Việt An xin tư vấn như sau:

Theo quy định tại Điều 49 Luật nhà ở thì người có công với cách mạng theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công với cách mạng là đối tượng được hưởng chính sách hỗ trợ về nhà ở xã hội.

Điều 51 Luật nhà ở quy định Điều kiện để được hưởng chính sách hỗ trợ về nhà ở xã hội đối với người có công như sau:

  • Chưa có nhà thuc s hu ca mình, chưa được mua, thuê hoc thuê mua nhà xã hi, chưa được hưởng chính sách h tr nhà , đất dưới mi hình thc ti nơi sinh sng, hc tp hoc có nhà thuc s hu ca mình nhưng din tích nhà bình quân đầu người trong h gia đình thp hơn mc din tích nhà ti thiu do Chính ph quy định theo tng thi k và tng khu vc;
  • Phi có đăng ký thường trú ti tnh, thành ph trc thuc trung ương nơi có nhà xã hi; trường hp không có đăng ký thường trú thì phi có đăng ký tm trú t mt năm tr lên ti tnh, thành ph này

Mẹ chú khi xin hỗ trợ nhà ở xã hội phải có đơn đề nghị hỗ trợ nhà ở và giấy tờ chứng minh về đối tượng, cụ thể như sau: giấy tờ chứng minh về đối tượng theo quy định của pháp luật về người có công với cách mạng, xác nhận về thực trạng nhà ở và chưa được hỗ trợ nhà ở của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đăng ký hộ khẩu thường trú cấp;

Chú nộp hồ sơ sau cho chủ đầu tư để chủ đầu tư xét duyệt, sau đó  Chủ đầu tư dự án nhà ở xã hội có trách nhiệm gửi danh sách các đối tượng dự kiến được giải quyết mua, thuê, thuê mua nhà ở xã hội theo thứ tự ưu tiên (trên cơ sở chấm điểm theo nguyên tắc quy định tại Điều 23 của NĐ 100) về Sở Xây dựng địa phương nơi có dự án để kiểm tra.

Hồ sơ cần chuẩn bị:

– Đơn đăng ký mua nhà ở xã hội (Theo mẫu)

-CMND (03 bản chứng thực)

– Đăng ký kết hôn hoặc giấy xác nhận tình trạng hôn nhân (03 bản chứng thực)

-Ảnh các thành viên trong hộ (Ảnh kích cỡ 3cmx4cm, mỗi một thành viên 03 ảnh)

-Các giấy tờ ưu tiên khác.

-Giấy tờ chứng minh về đối tượng theo quy định của pháp luật về người có công với cách mạng, xác nhận về thực trạng nhà ở và chưa được hỗ trợ nhà ở của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đăng ký hộ khẩu thường trú cấp;

-Trường hợp đối tượng đăng ký xin mua, thuê, thuê mua nhà ở xã hội có đăng ký hộ khẩu thường trú tại tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi có nhà ở xã hội thì phải có bản sao có chứng thực hộ khẩu thường trú hoặc giấy đăng ký hộ khẩu tập thể tại địa phương đó;

-Trường hợp đối tượng đăng ký xin mua, thuê, thuê mua nhà ở xã hội không có hộ khẩu thường trú tại tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi có nhà ở xã hội thì phải có bản sao có chứng thực giấy đăng ký tạm trú; bản sao có chứng thực hợp đồng lao động có thời hạn từ một năm trở lên tính đến thời điểm nộp đơn hoặc hợp đồng không xác định thời hạn và giấy xác nhận (hoặc giấy tờ chứng minh) về việc có đóng bảo hiểm xã hội của cơ quan bảo hiểm tại tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi người đó đăng ký mua, thuê, thuê mua nhà ở xã hội. Trường hợp đối tượng làm việc cho chi nhánh hoặc văn phòng đại diện tại tỉnh, thành phố nơi có nhà ở xã hội mà việc đóng bảo hiểm thực hiện tại địa phương nơi đặt trụ sở chính thì phải có giấy xác nhận của cơ quan, đơn vị nơi đặt trụ sở chính về việc đóng bảo hiểm.

Bên cạnh đó, chú nên tìm hiểu nguyên tắc, tiêu chí xét duyệt đối tượng được mua, thuê, thuê mua nhà ở xã hội cụ thể tại địa phương mình.

Trân trọng!

Từ khóa:

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ Việt An

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Văn phòng tại Hà Nội

Mobile: 0979 05 77 68

Mobile: 0977 86 08 08

Email: info@luatvietan.vn

Yahoo Online

Yahoo Online

Hotline: 0933 11 33 66
Mr Dong

Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh

Mobile: 0913 38 07 50

Mobile: 0975 58 79 58

Email: saigon@luatvietan.vn

Yahoo Online

Skype Online

Tư vấn pháp luật đất đai

Tư vấn chuyển đổi đất vườn thành đất ở

Với nội dung yêu cầu tư vấn của chú, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Theo thông tin bạn cung cấp thì 50m2 đất ở này đang đứng tên của bên mua. Vì vậy,...

Cấp sổ đỏ khi đất giao trái thẩm quyền

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Căn cứ pháp lý: Luật Đất đai 2013; Nghị định số 43/2014/NĐ-CP Do đất mà gia đình...

Người nước ngoài mua nhà ở Việt Nam

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Cơ sở pháp lý: Luật nhà ở 2014 Theo quy định của Luật nhà ở 2014 thì những đối...
Công ty tư vấn luật - Đại diện sở hữu trí tuệ Việt An

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: Bà Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370