Tư vấn nghỉ việc trong thời gian thử việc

Ngày: 20/04/2017

Tôi mới vào làm cho một công ty tư nhân, khi vào làm có kí hợp đồng 1 năm trong đó ghi rõ thời gian thử việc là 2 tháng tính từ ngày kí hợp đồng, trong hợp đồng ghi nếu tôi đơn phương hủy bỏ hợp đồng thì sẽ phải bồi thường thiệt hại cho công ty là 2 tháng lương. Khi vào làm tôi mới thấy môi trường làm việc ở đây không phù hợp với tôi và tôi cảm thấy không thể tiếp tục được nữa, do vậy tôi muốn xin được thôi việc, tuy nhiên tôi vẫn trong thời gian 2 tháng thử việc. Vậy khi tôi xin nghỉ việc như thế này thì theo luật có phải đền bù 2 tháng lương cho công ty không?

Việt An xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Theo qui định tại khoản 2, Điều 32 Bộ Luật lao động thì: “Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận làm thử mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận”.

Trường hợp của bạn vẫn đang trong thời gian thử việc, do đó, khi bạn xin nghỉ việc, bạn sẽ không phải đền bù 2 tháng lương cho công ty.

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Dịch vụ kế toán - thuế: 09 888 567 08

Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

Tư vấn hợp đồng: 09 88 17 18 06

Email: saigon@luatvietan.vn

Dong Van Thuc Viet An home

Skype - Tiếng Việt

Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp)

English: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr. Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp)

Skype - English

Tư vấn pháp luật lao động

Tư vấn ký hợp đồng lao động với người nước ngoài

Luật Việt An xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau: Thông thường có 4 nhóm chức vụ mà các doanh nghiệp tuyển dụng lao động người nước ngoài, bao

Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Căn cứ pháp lý: Bộ luật lao động 2012. Thứ nhất, về hình thức của hợp

Đăng ký tuyển dụng lao động lao động nước ngoài của nhà thầu

Theo quy định tại nghị định 11/2016/NĐ-CP hướng dẫn Bộ luật Lao động về lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam và thông tư 40/2016/TT-BLĐTBXH hướng

Tư vấn giấy phép lao động với người nước ngoài

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Căn cứ pháp lý: Bộ luật lao động 2013; Nghị định 11/2016/NĐ-CP. Điều kiện

Tư vấn về việc hưởng chế độ đối với sĩ quan, hạ sĩ quan xuất ngũ

Dựa trên yêu cầu và những thông tin khách hàng cung cấp, chúng tôi xin đưa ra tư vấn sơ bộ cho khách hàng như sau: Căn cứ pháp lý: Luật công an nhân dân 2014;
CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370