Tư vấn về hưởng trợ cấp thất nghiệp

Ngày: 13/08/2019

Luật sư cho hỏi về việc tôi nghỉ việc được hưởng bảo hiểm thât nghiệp 06 tháng, hiện tôi đã lĩnh 5 tháng. Sáng tháng thứ 6 tôi đã đi làm nơi mới bằng hợp đồng thửu việc nhưng tôi lại đến Trung tâm giới thiệu việc làm xin xác nhận chưa có việc làm, tôi vẫn lãnh 1 tháng còn lại bảo hiểm thất nghiệp. Vậy tôi lãnh tiền khi đã có hợp đồng thử việc có vi phạm pháp luật không?

Về thắc mắc của bạn, chúng tôi xin giải đáp như sau

Căn cứ pháp lý:

  • Luật việc làm 2013

Theo quy định tại Điều 53 Luật việc làm:

“Điều 53. Tạm dừng, tiếp tục, chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp
3. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp trong các trường hợp sau đây:

a) Hết thời hạn hưởng trợ cấp thất nghiệp;

b) Tìm được việc làm;”

Một trong những điều kiện để hưởng trợ cấp thất nghiệp là người lao động chưa có việc làm. Chưa có việc làm được xác định: chưa tham gia ký kết bất kỳ hợp đồng lao động nào dưới bất kỳ hình thức nào, không có thu nhập, không xác lập quan hệ lao động với bất kỳ chủ thể nào và hàng tháng vẫn thông báo về tình trạng không tìm kiếm việc làm cho trung tâm dịch vụ việc làm.

Trường hợp của bạn, nếu bạn đã kí kết hợp đồng lao động, xác định rõ thời hạn và cách thức trả lương, cách thức bạn tham gia Bảo hiểm xã hội kể từ ngày thiết lập quan hệ lao động mới thì bạn sẽ không được hưởng trợ cấp thất nghiệp nữa mà không căn cứ bạn đã hưởng hết thời hạn trợ cấp thất nghiệp hay chưa. Trong trường hợp này thời hạn 1 tháng còn lại sẽ được bảo lưu cho lần hưởng trợ cấp thất nghiệp tiếp theo của bạn.

Trường hợp bạn chưa được ký HĐLĐ chính thức mà đang trong thời gian thử việc thôi thì chưa được coi là đã có việc làm, để làm căn cứ chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Việt An, nếu khách hàng có bất kỳ thắc mắc gì xin vui lòng liên hệ Luật Việt An và cung cấp thêm thông tin để được tư vấn cụ thể.

Xin trân trọng cảm ơn!

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Skype Online

Dịch vụ kế toán - thuế: 09 888 567 08

Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

Tư vấn hợp đồng: 09 88 17 18 06

Email: saigon@luatvietan.vn

Skype Online

Mr Dong

Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp)

English speaking: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr.Alex Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp)

Tư vấn pháp luật lao động

Tư vấn Giáo viên biên chế xin nghỉ không lương

Luật Việt An xin trả lời như sau: I. Do Giáo viên xin nghỉ, nhà trường không phải trả chi phí hàng tháng cho giáo viên đó. Số tiền Hiệu trưởng trích vào quỹ

Tư vấn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động

Về vấn đề khách hàng yêu cầu, luật Việt An xin đưa ra tư vấn sơ bộ cho khách hàng như sau: Căn cứ pháp lý: Bộ luật lao động 2012; Nghị định 05/2015/NĐ-CP

Điều chuyển công tác người lao động

Dựa trên yêu cầu và những thông tin khách hàng cung cấp, chúng tôi xin đưa ra tư vấn sơ bộ cho khách hàng về vấn đề liên quan như sau: Căn cứ pháp lý: Bộ

Điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp

Về thắc mắc của bạn, chúng tôi xin giải đáp như sau: Căn cứ pháp lý: Luật việc làm 2013 Theo quy định tại điều 49 Luật việc làm 2013 thì một trong những

Tư vấn hưởng trợ cấp thu hút

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Cơ sở pháp lý: Nghị định 116/2010/NĐ-CP quy định về Phụ cấp thu hút; Thông tư liên
CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370