Bảo hiểm y tế cho người nước ngoài

Ngày: 11/04/2017

Luật sư cho mình hỏi là công ty mình có người nước ngoài tiền lương là 30.000.000 thì tiền đóng bảo hiểm y tế là bao nhiêu?

Trường hợp của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau:

Mức đóng bảo hiểm y tế: Người lao động nước ngoài đóng 1/3 và công ty đóng 2/3 theo mức đóng tối đa là 6% tiền lương tháng ( tiền lương tháng ở đây là mức tiền lương ghi trên hợp đồng lao động và được tính bằng VNĐ).

Lưu ý: Mức tiền lương tháng tối đa để tính mức đóng BHYT là 20 lần mức lương tối thiểu.

Mức lương tối thiểu vùng áp dụng đối với người lao động làm việc ở doanh nghiệp từ ngày 1/1/2017 như sau: Vùng I: 3.750.000 đồng/tháng; vùng II: 3.320.000 đồng/tháng; vùng III: 2.900.000 đồng/tháng; vùng IV: 2.580.000 đồng/tháng.

Như vậy, trường hợp này, với mức tiền lương 30.000.000 đồng thì số tiền Bảo hiểm y tế phải nộp là 30.000.000 x 6% = 180.000 đồng.

Mức hưởng bảo hiểm y tế đối với người lao động nước ngoài là: 80% chi phí khám, chữa bệnh.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Việt An, nếu có thắc mắc gì vui lòng liên hệ Luật Việt An để được tư vấn cụ thể hơn.

Trân trọng!

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Dịch vụ kế toán - thuế: 09 888 567 08

Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

Tư vấn hợp đồng: 09 88 17 18 06

Email: saigon@luatvietan.vn

Dong Van Thuc Viet An home

Skype - Tiếng Việt

Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp, Wechat)

English: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr. Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp, Wechat)

Skype - English

Tư vấn pháp luật Doanh nghiệp

Tư vấn treo biển hiệu kinh doanh cho hộ cá thể

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Căn cứ pháp lý: Luật doanh nghiệp 2015; Luật kế toán 2015; Luật quảng cáo

Chuyển đổi từ công ty Việt Nam sang công ty có vốn đầu tư nước ngoài

Lời đầu tiên công ty Luật Việt An xin cảm ơn sự tin tưởng của bạn, với những thông tin bạn trao đổi, chúng tôi xin hướng dẫn sơ bộ như sau: Vốn tối đa

Tư vấn thuế nhập khẩu tại Hoa Kỳ

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Căn cứ pháp lý: Luật thuế xuất nhập khẩu; Nghị định 134/2016/NĐ-CP; Tỉ

Tư vấn doanh nghiệp mở sàn giao dịch thương mại điện tử

Căn cứ pháp lý: Nghị định 52/2013/NĐ-CP về thương mại điện tử Thông tư 47/2014/TT-BCT quy định về website thương mại điện tử thương mại Trường hợp này,

Tư vấn cách xác định doanh nghiệp vừa và nhỏ

Căn cứ pháp lý: – Nghị định 39/2018/NĐ-CP Theo Khoản 2 Điều 6 Nghị định 39/2018/NĐ-CP có quy định về tiêu chí xác định doanh nghiệp nhỏ trong lĩnh vực
CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370

Thông báo bộ công thương