Đề nghị xét lại bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật

Ngày: 26/10/2018

Chị tư vấn giúp em đất sở hữu: Nhà em có thửa đất đang ở do Ông để lại cho bố em ( sổ đỏ đứng tên, và có di chúc để lại từ ông nội) trong di chúc không có chữ ký của các chị gái

Năm 2007 có khiếu kiện, Tòa án huyện Thường Tín xét xử chia cho các chị gái

Gia đình em không nhất chí, giờ em muốn lên tòa án Hà Nội xin xét xử lại có được không chị?

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau:

Trước tiên để được công nhận di chúc thì di chúc phải đảm bảo tính hợp pháp cả về nội dung và hình thức, theo đó:

  • Người lập di chúc phải minh mẫn, sáng suốt trong quá trình lập di chúc; không bị lừa dối, đe dọa, cưỡng ép;
  • Đồng thời nội dung của di chúc không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội;
  • Hình thức di chúc không trái quy định của luật.

Nếu như không đảm bảo được các điều kiện trên thì có di chúc trong đó để lại thừa kế cho cha bạn, thì bản di chúc đó cũng không có ý nghĩa.

Thứ hai, bản án, quyết định về chia thừa kế đã có hiệu lực pháp luật, đã hết thời hạn kháng cáo. Trong trường hợp của bạn, cha bạn là người thừa kế theo di chúc nhưng lại không được chia tài sản, là trường hợp vi phạm pháp luật nghiêm trọng, cần được kháng nghị xét lại bản án.

Căn cứ theo Điều 327 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015 quy định trường hợp Tòa án, Viện kiểm sát hoặc cơ quan, tổ chức, cá nhân khác phát hiện có vi phạm pháp luật trong bản án, quyết định của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật thì phải thông báo bằng văn bản người có thẩm quyền.

Theo đó, nếu bạn không đồng ý với bản án của Tòa án nhân dân huyện Thường Tín thì bạn chỉ cần gửi thông báo bằng văn bản đến một trong những người có thẩm quyền sau: Chánh án Tòa án nhân dân cấp cao hoặc Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân cấp cao ở Hà Nội.  Như vậy, cha bạn hoặc bạn có thể làm đơn gửi đến những người có thẩm quyền trên trình bày sự việc của mình để đề nghị họ xem xét.

Trên đây là nội dung tư vấn chúng tôi, nếu bạn có bất kì câu hỏi nào vui lòng liên hệ Công ty Luật Việt An để biết thêm chi tiết. Chúng tôi luôn sẵn lòng trao đổi và hỗ trợ bạn những thông tin cần thiết.

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ Việt An

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Văn phòng tại Hà Nội

Mobile: 0979 05 77 68

Mobile: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Yahoo Online

Mr Dong

Văn phòng tại Hà Nội

Mobile: 0966 83 66 08

Mobile: 0975 58 79 58

Email: saigon@luatvietan.vn

Skype Online

Hotline:

Vietnamese speaking: 0913 380 750 (Zalo, Viber, Whatsapp)

English speaking: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr.Alex Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp)

Tư vấn pháp luật dân sự

Tư vấn Nhờ mang thai hộ

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Cơ sở pháp lý: Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014; Nghị định số/2015/NĐ-CP;...

Thời gian tham gia bảo hiểm thất nghiệp có được cộng dồn?

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Theo Điều 45 Luật Việc làm năm 2013: “1. Thời gian đóng bảo hiểm thất...

Tư vấn chấm dứt hợp đồng dân sự

Dựa trên yêu cầu và những thông tin khách hàng cung cấp, chúng tôi xin đưa ra tư vấn sơ bộ cho khách hàng về vấn đề liên quan như sau: Căn cứ pháp lý: Bộ...
Công ty tư vấn luật - Đại diện sở hữu trí tuệ Việt An

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: Bà Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370