Đổi giấy chứng nhận đăng ký xe khi thay đổi tên công ty

Ngày: 12/08/2019

Em muốn hỏi 1 vấn đề sau bên em có đăng ký chủ tài sản của  xe ô tô  mang tên cty.  Ngày trước tên cty là TNHH nay chuyển thành cty Cổ Phần mã số thuế ko thay đổi  Giám Đốc vẫn giữ nguyên chỉ thêm thành viên trong hội đồng cổ đông và vốn tăng.

Vậy em có phải bắt buộc thay đổi đăng ký xe không ạ? Theo em đc biết ” Quyền sở hữu tài sản của doanh nghiệp là một trong những quyền được pháp luật bảo hộ. Theo Nghị định số 02/2000/NĐ-CP của Chính phủ hướng dẫn thi hành Luật Doanh nghiệp, “việc thay đổi tên của doanh nghiệp không làm thay đổi quyền và nghĩa vụ của doanh nghiệp”. Như vậy quyền sở hữu tài sản trong trường hợp của bạn không bị thay đổi. Việc đăng ký lại tên chủ sở hữu khi đổi sang tên mới không có văn bản nào quy định bắt buộc.”

Về vấn đề bạn yêu cầu, luật Việt An xin đưa ra tư vấn sơ bộ cho bạn như sau:

Căn cứ pháp lý:

  • Thông tư 15/2014/TT-BCA

Khoản 1 Điều 14 Thông tư 15/2014/TT-BCA quy định các trường hợp phải đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe bao gồm trường hợp thay đổi các thông tin của chủ xe.

Theo đó, sau khi thay đổi tên công ty, các tài sản đăng ký sở hữu bởi công ty cũng phải thay đổi theo tên mới.

  • Thủ tục đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe

Các giấy tờ cần để làm thủ tục đổi giấy chứng nhận đăng ký xe:

  • Giấy khai đăng ký xe (theo mẫu);
  • Chủ xe là cơ quan, tổ chức Việt Nam thì xuất trình Chứng minh nhân dân của người đến đăng ký xe kèm theo giấy giới thiệu của cơ quan, tổ chức;
  • Nộp lại giấy chứng nhận đăng ký xe;

Khi làm thủ tục đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe không phải mang xe đến kiểm tra (trừ xe cải tạo, xe thay đổi màu sơn), nhưng chủ xe phải nộp bản cà số máy, số khung của xe theo quy định.

Bạn đến Phòng Cảnh sát giao thông nơi đã cấp giấy chứng nhận đăng ký xe cho bạn để thực hiện thủ tục đổi giấy chứng nhận đăng ký xe.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Việt An, nếu khách hàng có bất kỳ thắc mắc gì xin vui lòng liên hệ Luật Việt An để được tư vấn cụ thể.

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Skype Online

Dịch vụ kế toán - thuế: 09 888 567 08

Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

Tư vấn hợp đồng: 09 88 17 18 06

Email: saigon@luatvietan.vn

Skype Online

Mr Dong

Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp)

English speaking: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr.Alex Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp)

Tư vấn pháp luật

Bán lại căn hộ cho người nước ngoài

Lời đầu tiên chúng tôi trân trọng cảm ơn sự tín nhiệm của anh dành cho dịch vụ tư vấn luật của Công ty Luật Việt An! Theo Điều 159 Luật nhà ở, cá nhân

Tư vấn thủ tục mua bán thiết bị hóa sinh

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Căn cứ pháp lý: Bộ luật hình sự 2015; Nghị định 36/2016/NĐ-CP; Nghị định

Tư vấn chuyển nhượng vốn góp có yếu tố nước ngoài

Việt An xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau: I. Theo qui định tại Điều 9 Nghị định 139/2007/NĐ-CP ngày 05 tháng 9 năm 2007 Hướng dẫn chi tiết thi hành

Tư vấn về thành lập dự án đầu tư mới

Về vấn đề nhập khẩu phế liệu sắt về Việt Nam, luật Việt An xin đưa ra tư vấn sơ bộ cho khách hàng như sau:      Căn cứ pháp lý: Luật đầu tư 2014;
Tư vấn đầu tư nước ngoài

Video hướng dẫn thành lập công ty có vốn nươc ngoài

Sang năm 2020, được xem là năm sẽ có khá nhiều văn bản pháp luật về cơ chế, chính sách ưu đãi đầu tư trong các ngành kinh tế tại Việt Nam đối với nhà
CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370