Hồ sơ đăng ký biến động đất đai

Ngày: 17/03/2019

Xin hỏi văn phòng mình có tư vấn cách làm hồ sơ quyền sử dụng đất không ?

Hiện nay tôi đang đứng tên sở hữu một căn nhà ở Nông thôn .Nay tôi muốn thêm đồng sở hữu  là em ruột của tôi đang định cư ở Mỹ đã có quốc tịch Việt Nam. Vậy tôi cần phải bổ túc những hồ sơ gì nhờ luật sư vui lòng hướng dẫn.

Về vấn đề bạn yêu cầu, luật Việt An xin đưa ra tư vấn sơ bộ cho bạn như sau:

Căn cứ pháp lý:

  • Luật Đất đai 2013;
  • Thông tư 23/2014/TT-BTNMT;
  • Thông tư 24/2014/TT-BTNMT;
  • Thông tư 33/2017/TT-BTNMT sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT

Đầu tiên, bạn có thể thực hiện chuyển nhượng hoặc tặng cho một phần quyền sở hữu nhà ở thông qua hợp đồng chuyển nhượng hoặc tặng cho một phần quyền sở hữu nhà ở. Sau đó bạn cần tiến hành thủ tục đăng ký biến động đất đai.

Khoản 4 Điều 95 Luật Đất đai 2013 quy định  như sau:

“4. Đăng ký biến động được thực hiện đối với trường hợp đã được cấp Giấy chứng nhận hoặc đã đăng ký mà có thay đổi sau đây:

………..

h) Chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất của vợ hoặc của chồng thành quyền sử dụng đất chung, quyền sở hữu tài sản chung của vợ và chồng;”

Trường hợp của bạn đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà và sau khi có hoạt động chuyển nhượng,tặng cho thì phải tiến hành đăng ký biến động đất đai thể hiện việc bổ sung tên em bạn trong Giấy chứng nhận đó.

Khoản 2 Điều 17 Thông tư 23/2014/TT-BTNMT quy định như sau:

“2. Các trường hợp đăng ký biến động được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất bao gồm:

…….

i) Các trường hợp đăng ký biến động về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất mà trên trang 4 của Giấy chứng nhận đã cấp không còn dòng trống để xác nhận thay đổi;

k) Các trường hợp đăng ký biến động về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất quy định tại các điểm a, b, e, g, h, l, m, n và r Khoản 1 Điều này mà người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất có nhu cầu cấp mới Giấy chứng nhận.”

Theo quy định Khoản 2 Điều 7 Thông tư 33/2017/TT-BTNMT về hồ sơ đăng ký biến động đất đai khi thực hiện thủ tục chuyển nhượng, tặng cho quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất gồm có:

– Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất theo Mẫu số 09/ĐK;

– Hợp đồng, văn bản về việc chuyển nhượng, tặng cho một phần quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất theo quy định.

– Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp;

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Việt An, nếu khách hàng có bất kỳ thắc mắc gì xin vui lòng liên hệ Luật Việt An để được tư vấn cụ thể.

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Dịch vụ kế toán - thuế: 09 888 567 08

Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

Tư vấn hợp đồng: 09 88 17 18 06

Email: saigon@luatvietan.vn

Dong Van Thuc Viet An home

Skype - Tiếng Việt

Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp, Wechat)

English: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr. Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp, Wechat)

Skype - English

Tư vấn pháp luật đất đai

Nghi dinh

Các nghị định liên quan đến lĩnh vực đất đai mơi nhất

Các nghị định liên quan đến lĩnh vực đất đai, quy định và chi tiết thi hành một số điều luật đất đai 2013, sửa đổi bổ sung các điều của các nghị

Hồ sơ đăng ký biến động đất đai

Về vấn đề bạn yêu cầu, luật Việt An xin đưa ra tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Căn cứ pháp lý: Luật Đất đai 2013; Thông tư 23/2014/TT-BTNMT; Thông tư

Đơn khởi kiện tranh chấp đất đai

Với nội dung yêu cầu tư vấn của chú, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Căn cứ pháp lý: Bộ luật Tố tụng dân sự 2015; Nghị quyết số 05/2012/NQ-HĐTP hướng

Nhà nước bồi thường đất nông nghiệp

Với những nội dung bạn trao đổi như trên, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Về bồi thường đất nông nghiệp được thực hiện theo Điều 77 Luật Đất đai

Thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Căn cứ pháp lý: Luật Đất đai 2013; Nghị định số 43/2014/NĐ-CP; Nghị định
CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370

Thông báo bộ công thương