Mức đóng bảo hiểm xã hội của người lao động nước ngoài

Kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2018, Người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam (sau đây gọi là người lao động nước ngoài) có giấy phép lao động hoặc chứng chỉ hành nghề hoặc giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp được tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc do Chính phủ quy định. Như vậy, mức đóng bảo hiểm xã hội của người lao động nước ngoài là bao nhiêu? Công ty luật Việt An xin hướng dẫn cách tính mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc của người lao động nước ngoài như sau:

  1. Đối với người lao động nước ngoài

Theo quy định tại Điều 11 bản dự thảo nghị định quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành luật bảo hiểm xã hội bắt buộc đối với người lao động là công dân nước ngoài làm việc tài Việt Nam thì:

“Điều 11. Mức đóng và phương thức đóng của người lao động

  1. Người lao động quy định tại Khoản 1 Điều 2 Nghị định này, hàng tháng đóng bằng 8% mức tiền lương tháng vào quỹ hưu trí và tử tuất.
  2. Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng bảo hiểm xã hội tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng bảo hiểm xã hội, trừ trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.”

Như vậy, Người lao động nước ngoài phải đóng 8% mức tiền lương tháng vào quỹ hưu trí và tử tuất.

  1. Đối với người sử dụng lao động

Căn cứ vào Điều 12 bản dự thảo nghị định quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành luật bảo hiểm xã hội bắt buộc đối với người lao động là công dân nước ngoài làm việc tài Việt Nam thì:

“Điều 12. Mức đóng và phương thức đóng của người sử dụng lao động

  1. Người sử dụng lao động quy định tại Khoản 2 Điều 2 Nghị định này, hàng tháng đóng trên quỹ tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của người lao động như sau:
  2. a) 3% vào quỹ ốm đau và thai sản;
  3. b) Tối đa bằng 1% vào quỹ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, mức cụ thể do Chính phủ quy định;
  4. c) 14% vào quỹ hưu trí và tử tuất.
  5. Người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động theo quy định tại Khoản 2 Điều 11 Nghị định này.”

Theo đó, người sử dụng lao động phải đóng tối đa 17,5% mức quỹ tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của người lao động bao gồm:

  • 3%vào quỹ ốm đau thai sản;
  • 14% vào quỹ hưu trí và tử tuất;
  • 0,5% vào quỹ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp (theo khoản 1 Điều 22 Quyết định số 595/QĐ-BHXH)

Như vậy, Tổng mức đóng bào hiểm xã hội bắt buộc của người lao động nước ngoài là 25,5% bao gồm các chế độ: Chế độ ốm đau, thai sản; chế độ hưu trí, tử tuất; chế độ tai nạn, bệnh nghề nghiệp.

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Dịch vụ kế toán - thuế: 09 888 567 08

Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

Tư vấn hợp đồng: 09 88 17 18 06

Email: saigon@luatvietan.vn

Dong Van Thuc Viet An home

Skype - Tiếng Việt

Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp, Wechat)

English: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr. Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp, Wechat)

Skype - English

Tin tức về lao động

Hợp pháp hóa tài liệu cấp giấy phép lao động

Các tài liệu, hồ sơ của người nước ngoài được cấp bởi cơ quan có thẩm quyền nước ngoài đều phải được hợp pháp hóa lãnh sự hoặc xác nhận của

Khai báo thông tin tạm trú của người nước ngoài tại Việt Nam

  Ngày 28 tháng 12 năm 2016, Bộ Công An đã ban hành Thông tư 53/2016/TT-BCA quy định cách thức thực hiện khai báo, tiếp nhận thông tin tạm trú của người nước

Cấp giấy phép lao động cho người nước ngoài làm việc tại Việt Nam

Kể từ ngày 02/10/2017, việc cấp giấy phép lao động cho người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam được sửa đổi thay vì nộp hồ sơ báo cáo giải
Quyen Don Phuong Chap Dut Hop Dong Lao Dong

Doanh nghiệp quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động năm 2020 do COVID 19

Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động khi dịch bệch Covid 19 đang diễn ra hay không? Trước tình

Đối tượng người lao động nước ngoài không phải cấp giấy phép lao động

Bộ Công thương vừa ban hành thông tư 35/2016/TT-BCT quy định việc xác định người lao động nước ngoài di chuyển trong nội bộ doanh nghiệp thuộc 11 ngành dịch
CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370

Thông báo bộ công thương