Người đại diện theo pháp luật có thể là nhà đầu tư không?

Ngày: 05/11/2018

Xin cho em hỏi người đại diện theo pháp luật trên giấy chứng nhận đầu tư có phải là nhà đâù tư không và được qui định tại đâu trên văn bản pháp lý.

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau:

Cơ sở pháp lý:

Về người đại diện theo pháp luật, căn cứ Điều 13 Luật Doanh nghiệp năm 2014 quy định như sau: Người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp là cá nhân đại diện cho doanh nghiệp thực hiện các quyền và nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch của doanh nghiệp, đại diện cho doanh nghiệp với tư cách nguyên đơn, bị đơn, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan trước Trọng tài, Tòa án và các quyền và nghĩa vụ khác theo quy định của pháp luật.

Nhà đầu tư được quy định cụ thể tại khoản 13, Điều 3 Luật Đầu tư năm 2014: Nhà đầu tư là tổ chức, cá nhân thực hiện hoạt động đầu tư kinh doanh, gồm nhà đầu tư trong nước, nhà đầu tư nước ngoài và tổ chức kinh tế có vốn đầu tư nước ngoài.

Theo đó, nhà đầu tư là tổ chức, cá nhân thực hiện hoạt động đầu tư, còn người đại diện là cá nhân đại diện cho doanh nghiệp thực hiện quyền và nghĩa vụ của doanh nghiệp. Trường hợp của bạn, bạn hỏi người đại diện theo pháp luật trên giấy chứng nhận có phải là nhà đầu tư hay không thì dựa vào định nghĩa trên có thể thấy, người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp vừa có thể là nhà đầu tư hoặc không phải là nhà đầu tư. Trong trường hợp nhà đầu tư của doanh nghiệp không muốn làm người đại diện theo pháp luật thì có thể thuê người đại diện theo pháp luật.

Như vậy, nhà đầu tư là cá nhân cũng có thể là người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp nếu đáp ứng đủ điều kiện về người đại diện theo pháp luật.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Việt An, nếu khách hàng có bất kỳ thắc mắc gì xin vui lòng liên hệ Luật Việt An để được tư vấn cụ thể.

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Dịch vụ kế toán - thuế: 09 888 567 08

Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

Tư vấn hợp đồng: 09 88 17 18 06

Email: saigon@luatvietan.vn

Dong Van Thuc Viet An home

Skype - Tiếng Việt

Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp, Wechat)

English: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr. Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp, Wechat)

Skype - English

Tư vấn pháp luật Doanh nghiệp

Xin cấp giấy phép hoạt động kinh doanh nhập khẩu xuất bản phẩm

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Căn cứ pháp lý: Luật Xuất bản 2012; Nghị định 195/2013/NĐ-CP ngày 21 tháng 11

Tư vấn chuyển nhượng cổ phẩn cho cổ đông sáng lập

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Căn cứ pháp lý: Luật doanh nghiệp 2014; Luật đầu tư 2014; Thông tư 19/2014/

Thành lập công ty du lịch 1 thành viên

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Căn cứ pháp lý: Luật doanh nghiệp 2014; Luật du lịch 2017; Nghị định

Tư vấn & Thông tin về Thành lập doanh nghiệp

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Căn cứ pháp lý: Luật doanh nghiệp năm 2014; Luật Đầu tư năm 2014 sửa đổi,

Thành lập doanh nghiệp có phải mở tài khoản ngân hàng?

Về vấn đề bạn yêu cầu, luật Việt An xin đưa ra tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Hiện nay không có quy định nào bắt buộc doanh nghiệp phải mở tài khoản
CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370

Thông báo bộ công thương