Thành lập doanh nghiệp có phải mở tài khoản ngân hàng?

Ngày: 12/02/2019

Cho e hỏi nếu mình thành lập doanh nghiệp vậy mình có phải lập tài khoản công ty ko nếu lập tài khoản thì mình rút tiền trong tài khoản như thế nào?

Về vấn đề bạn yêu cầu, luật Việt An xin đưa ra tư vấn sơ bộ cho bạn như sau:

Hiện nay không có quy định nào bắt buộc doanh nghiệp phải mở tài khoản ngân hàng, tuy nhiên trên thực tế cho thấy nó rất quan trọng, ngoài mục đích thực hiện nộp thuế môn bài điện tử cho công ty thì khi sử dụng tài khoản ngân hàng của công ty thể hiện được tính chuyên nghiệp của doanh nghiệp, thuận tiện hơn trong giao dịch thanh toán và nhận thanh toán với khách hàng, tiết kiệm được thời gian và chi phí. Hơn nữa, chứng minh hợp lệ đối với hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị thanh toán trên 20 triệu đồng. (Một trong những điều kiện để được trừ khoản chi khi xác định thu nhập chịu thuế hay điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng). Khi đã có tài khoản ngân hàng, các doanh nghiệp có thể rút tiền mặt tại ngân hàng.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Việt An, nếu khách hàng có bất kỳ thắc mắc gì xin vui lòng liên hệ Luật Việt An để được tư vấn cụ thể.

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Dịch vụ kế toán - thuế: 09 888 567 08

Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

Tư vấn hợp đồng: 09 88 17 18 06

Email: saigon@luatvietan.vn

Dong Van Thuc Viet An home

Skype - Tiếng Việt

Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp, Wechat)

English: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr. Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp, Wechat)

Skype - English

Tư vấn pháp luật Doanh nghiệp

Tranh chấp hợp đồng ủy quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Căn cứ pháp lý: Bộ luật dân sự 2015; Bộ luật tố tụng dân sự 2015; Luật

Tư vấn chi phí trả tiền hoa hồng cho người nước ngoài

Luật Việt An xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau: Theo quy định tại khoản 1 Điều 2 Luật thuế Thu Nhập cá nhân 2007 về đối tượng nộp thuế

Quy định về cấp giấy phép kinh doanh và kiểm toán công ty vốn đầu tư nước ngoài

Về vấn pháp lý trên, luật Việt An xin đưa ra tư vấn sơ bộ cho khách hàng như sau: Căn cứ pháp lý: Nghị định 09/2018/NĐ-CP; Luật Kiểm toán độc lập 2011;

Tư vấn ưu đãi thuế cho doanh nghiệp FDI

Về một số vướng mắc của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau: Căn cứ theo khoản 3 điều 20 thông tư 78/2014/TT-BTC quy định: “ Miễn thuế hai năm và giảm 50%

Tư vấn về vấn đề nhập khẩu sắt về Việt Nam

Về vấn đề nhập khẩu phế liệu sắt về Việt Nam, luật Việt An xin đưa ra tư vấn sơ bộ cho khách hàng như sau: Căn cứ pháp lý: Nghị định 38/2015/NĐ-CP về
CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370

Thông báo bộ công thương