09 33 11 33 66
info@luatvietan.vn
Email: info@luatvietan.vn

Thay đổi căn cước công dân phải thay đổi đăng ký kinh doanh không?

Trên Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp của công ty có thể hiện thông tin số Chứng minh nhân dân/ Hộ chiếu/ Căn cước công dân của người đại diện theo pháp luật, chủ sở hữu, thành viên công ty. Do đó, khi thay đổi từ chứng minh thư sang thẻ căn cước công dân hoặc thay đổi thông tin trên căn cước công dân sẽ dẫn tới thủ tục thay đổi đăng ký kinh doanh.

Căn cứ pháp lý

  • Điều 30, 31 Luật doanh nghiệp 2020;
  • Nghị định 01/2021/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp.

Hồ sơ thay đổi đăng ký kinh doanh do thay đổi chứng minh nhân dân/căn cước công dân bao gồm:

  • Bản sao công chứng Căn cước công dân mới của đại diện theo pháp luật, chủ sở hữu, thành viên công ty có sự thay đổi;
  • Thông báo về việc bổ sung, cập nhật thông tin đăng ký doanh nghiệp (Phụ lục II-5 Thông tư 01/2021/TT-BKHĐT).

Thủ tục thay đổi đăng ký kinh doanh do thay đổi chứng minh nhân dân/căn cước công dân

Doanh nghiệp nộp 01 bộ hồ sơ thay đổi cho cơ quan đăng ký doanh nghiệp hoặc thông qua Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp dangkykinhdoanh.gov.vn

Trong thời gian 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ, cơ quan đăng ký doanh nghiệp cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc giấy xác nhận thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp cho doanh nghiệp.

Một số lưu ý sau khi thay đổi chứng minh nhân dân/căn cước công dân của giám đốc – đại diện theo pháp luật

  • Hiện nay hệ thống thông tin đăng ký doanh nghiệp đã liên thông với hệ thống quản lý thuế. Do đó, doanh nghiệp, không cần phải nộp hồ sơ thay đổi thông tin chứng minh thư giám đốc đến cơ quan thuế;
  • Doanh nghiệp nộp thông báo thay đổi thông tin giám đốc tới các ngân hàng doanh nghiệp mở tài khoản cùng bản sao công chứng Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp mới để ngân hàng cập nhật thông tin mới của Giám đốc công ty thuận lợi hơn cho quá trình doanh nghiệp giao dịch về sau.
  • Thay đổi thông tin trên các giấy phép kinh doanh có thể hiện thông tin của giám đốc- đại diện theo pháp luật.

Một số câu hỏi liên quan đến thay đổi đăng ký kinh doanh do thay đổi chứng minh nhân dân/căn cước công dân

Giám đốc công ty thay đổi chứng minh dân sang căn cước công dân có phải làm thay đổi đăng ký kinh doanh không?

Trên giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp có thể hiện thông tin của  chứng minh nhân dân của đại diện theo pháp luật. Do đó khi thay đổi thông tin chứng minh nhân dân của đại diện phải làm thay đổi đăng ký doanh.

Chứng minh thư nhân dân của giám đốc hết hạn có phải làm thay đổi đăng ký kinh doanh không?

Từ ngày 1/7/2021 Chứng minh nhân dân hết hạn bắt buộc phải cấp đổi sang căn cước công dân. Chứng minh nhân dân hết hạn không sử dụng để giao dịch tại ngân hàng và các cơ quan nhà nước trong quá trình điều hành hoạt động của doanh nghiệp. Do đó khi chứng minh dân nhân của giám đốc hết hạn bắt buộc phải cấp đổi sang căn cước công dân và thay đổi trên đăng ký kinh doanh.

Cổ đông công ty thay đổi chứng minh nhân dân có phải làm thay đổi đăng ký kinh doanh không?

Trên giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp không thể hiện thông tin Chứng minh nhân dân/ căn cước công dân. Do đó khi thay đổi thông tin cổ đông không cần làm thủ tục thay đổi đăng ký kinh doanh. Cổ đông báo cho công ty để cập nhật vào Sổ đăng ký cổ đông của công ty.

Công ty luật Việt An sẵn sàng hỗ trợ các dịch vụ liên quan đến thay đổi chứng minh thư nhân dân/ căn cước công dân của đại diện theo pháp luật/ thành viên công ty. Mọi vướng mắc liên quan đến thủ tục, Quý khách hàng vui lòng liên hệ được được hỗ trợ nhanh nhất!

Mục lục

Bài viết liên quan

Mục lục
Ẩn

    Tin tức doanh nghiệp

    Tin tức doanh nghiệp

    Văn bản pháp luật

    Văn bản pháp luật

    Tư vấn pháp luật

    Tư vấn luật

    LIÊN HỆ CÔNG TY LUẬT VIỆT AN

    Tư vấn doanh nghiệp: 09 79 05 77 68
    Tư vấn doanh nghiệp
    Tư vấn sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08
    Tư vấn sở hữu trí tuệ
    Tư vấn đầu tư: 09 13 380 750
    Tư vấn đầu tư

    TỔNG ĐÀI PHÍA BẮC

    Hotline: 09 33 11 33 66
    (Zalo, Viber, Whatsapp) hanoi@vietanlaw.vnSkype IconSkype Chat
    Tư vấn kế toán - thuế: 09 888 567 08
    Dịch vụ kế toán thuế
    Tư vấn giấy phép: 0966 83 66 08
    Tư vấn giấy phép
    Tư vấn hợp đồng: 0913 380 750
    Tư vấn hợp đồng

    TỔNG ĐÀI PHÍA NAM

    Hotline: 09 61 67 55 66
    (Zalo, Viber, Whatsapp) hcm@vietanlaw.vn Skype IconSkype Chat
    Liên hệ tư vấn
    Cảnh báo lừa đảo
    CẢNH BÁO MẠO DANH CÔNG TY LUẬT VIỆT AN LỪA ĐẢO
    Array