Thời gian tham gia bảo hiểm thất nghiệp có được cộng dồn?

Ngày: 14/06/2019

Mình đang làm ở Cty cũ. Giờ mình nghỉ thì khi qua Cty khác làm bảo hiểm thất nghiệp có được cộng tiếp qua Cty khác không ạ. Có người nói là bảo hiểm thất nghiệp riêng của mỗi Cty nó trả. Nếu trong 3 tháng không được lấy thì bỏ luôn. Do mới đi làm nên không hiểu mấy vụ này mong được giúp.

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau:

Theo Điều 45 Luật Việc làm năm 2013:

1. Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp để xét hưởng bảo hiểm thất nghiệp là tổng các khoảng thời gian đã đóng bảo hiểm thất nghiệp liên tục hoặc không liên tục được cộng dồn từ khi bắt đầu đóng bảo hiểm thất nghiệp cho đến khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật mà chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp.”

Theo quy định đã dẫn trên, thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp để xét hưởng bảo hiểm thất nghiệp là tổng thời gian cộng dồn của các khoảng thời gian đã đóng bảo hiểm thất nghiệp cho đến khi chấm dứt hợp đồng với công ty mà chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp. Theo đó, trường hợp khi chấm dứt hợp đồng với công ty hiện tại mà chưa xin hưởng trợ cấp thất nghiệp và tiếp tục đóng bảo hiểm thất nghiệp thì thời gian tham gia bảo hiểm thất nghiệp của bạn được cộng tiếp ở công ty mới.

Trường hợp bạn nghỉ việc, đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp và xin hưởng trợ cấp thất nghiệp thì thời gian tham gia bảo hiểm thất nghiệp trước đó của bạn không được cộng tiếp mà thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp sẽ được tính lại từ đầu trừ trường hợp:

  • Tìm được việc làm;
  • Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;
  • Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;
  • Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;
  • Bị tòa án tuyên bố mất tích;
  • Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Việt An, nếu khách hàng có bất kỳ thắc mắc gì xin vui lòng liên hệ Luật Việt An để được tư vấn cụ thể.

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Skype Online

Dịch vụ kế toán - thuế: 09 79 05 77 68

Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

Tư vấn hợp đồng: 09 13 380 750

Email: saigon@luatvietan.vn

Skype Online

Mr Dong

Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp)

English speaking: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr.Alex Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp)

Tư vấn pháp luật dân sự

Tư vấn vay tín dụng ngân hàng

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Thứ nhất, về việc trả nợ Trường hợp này nếu người vay không có khả năng chi...

Tư vấn Nhờ mang thai hộ

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Cơ sở pháp lý: Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014; Nghị định số/2015/NĐ-CP;...

Tư vấn về bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp

Về thắc mắc của bạn, chúng tôi xin giải đáp như sau: Trường hợp người lao động nghỉ việc để thực hiện nghĩa vụ quân sự thì được tiến hành tạm...
CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370