Thuế Thu nhập của doanh nghiệp sản xuất

Ngày: 29/07/2017

Công ty em mới thành lập tháng 5/2017 chuyên bên lĩnh vực sản xuất muối và xuất khẩu snag nước ngoài. Theo tìm hiểu về thuế thì em thấy mặt hàng này thuộc lĩnh vực không chịu thuế GTGT.Còn thuế TNDN thì em chưa rõ lắm.

Anh chị có thể tư vấn cho em về thuế TNDN của ngành nghề này được ko ạ:

Hoạt động kinh doanh trong lĩnh vực này thuộc đối  tượng miễn giảm thuế TNDN ko?Thuế suất áp dụng bao nhiêu %?Nếu được thì giảm thì giảm bao nhiêu và áp dụng thời gian bao lâu?

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau:

Về thuế suất ưu đãi đối với hoạt động sản xuất muối:

Khoản 4 Điều 11. Thông tư 95/2015/TT-BTC Sửa đổi, bổ sung một số nội dung tại Điều 19 Thông tư số 78/2014/TT-BTC như sau:

Sửa đổi, bổ sung điểm e Khoản 3 Điều 19 Thông tư số 78/2014/TT-BTC như sau:

“3. Thuế sut ưu đãi 10% trong sut thi gian hot động áp dng đối vi:

e) Thu nhp ca doanh nghip t: trng, chăm sóc, bo v rng; thu nhp t trng trt, chăn nuôi, nuôi trng, chế biến nông sn, thy sn địa bàn kinh tế xã hi khó khăn; Nuôi trng lâm sn địa bàn có điu kin kinh tế xã hi khó khăn; Sn xut, nhân và lai to ging cây trng, vt nuôi; Sn xut, khai thác và tinh chế mui tr sn xut mui quy định ti khon 1 Điu 4 Ngh định s 218/2013/NĐ-CP; Đầu tư bo qun nông sn sau thu hoch, bo qun nông, thy sn và thc phm, bao gm c đầu tư để trc tiếp bo qun hoc đầu tư để cho thuê bo qun nông sn, thy sn và thc phm.

(khoản 1 Điều 4 NĐ 218/2013/NĐ-CP quy định miễn thuế TNDN đối với thu nhập từ sản xuất muối của Hợp tác xã). Căn cứ quy định nêu trên, trường hợp Công ty có hoạt động sản xuất, khai thác muối thì thu nhập từ hoạt động sản xuất, khai thác muối của Công ty được hưởng ưu đãi thuế suất thuế TNDN 10% trong suốt quá trình hoạt động.

Trân trọng!

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ Việt An

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Văn phòng tại Hà Nội

Mobile: 0979 05 77 68

Mobile: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Yahoo Online

Mr Dong

Văn phòng tại TP. HCM

Mobile: 0966 83 66 08

Mobile: 0975 58 79 58

Email: saigon@luatvietan.vn

Skype Online

Hotline:

Vietnamese speaking: 0913 380 750 (Zalo, Viber, Whatsapp)

English speaking: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr.Alex Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp)

Tư vấn pháp luật Thuế

Tư vẫn thuế xuất nhập khẩu

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Thứ nhất, khi công ty bạn thực hiện xuất khẩu thì phải nộp thuế xuất khẩu đối...

Tư vấn thuế thu nhập cá nhân cho người nước ngoài tại Việt Nam

Luật Việt An xin được đưa ra những tư vấn sơ bộ cho khách hàng như sau: Căn cứ pháp lý: Thông tư số 26/2016/TT-BLĐTBXH của Bộ Lao động – Thương binh và Xã...

Tư vấn thu hồi hóa đơn đã hủy nhưng bị mất

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Căn cứ Điều 20 Thông tư 39/2014/TT-BTC về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ quy...
Công ty tư vấn luật - Đại diện sở hữu trí tuệ Việt An

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: Bà Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370