Thuế xuất nhập khẩu khi mua hàng từ nước ngoài

Ngày: 17/08/2017

Một công ty tnhh vốn 100% của nước ngoài thành lập ở Việt Nam. Muốn nhập nguyên liệu, vật liệu, vật tư từ nước họ về để sản xuất hàng hóa và hàng hóa đó xuất khẩu lại đất nước họ thì công ty đó có phải đóng thuế gtgt và thuế xnk ko?

Với nội dung yêu cầu tư vấn của chị, Luật Việt An xin tư vấn như sau:

Tại Điều 114 Thông tư 38/2015/TT-BTC thì hàng hoá nhập khẩu đã nộp thuế nhập khẩu để sản xuất hàng hoá xuất khẩu ra nước ngoài được hoàn thuế nhập khẩu tương ứng với tỷ lệ sản phẩm thực tế xuất khẩu và không phải nộp thuế xuất khẩu đối với hàng hóa xuất khẩu có đủ điều kiện xác định là được chế biến từ toàn bộ nguyên liệu, vật tư nhập khẩu. Cụ thể, hàng hóa xuất khẩu được sản xuất từ toàn bộ nguyên liệu, vật tư nhập khẩu thì không phải nộp thuế xuất khẩu. Trường hợp hàng hóa xuất khẩu được sản xuất từ hai nguồn: nguyên liệu, vật tư nhập khẩu và nguyên liệu, vật tư có nguồn gốc trong nước thì thực hiện thu thuế xuất khẩu đối với phần nguyên liệu, vật tư tương ứng được sử dụng để sản xuất sản phẩm xuất khẩu có nguồn gốc trong nước theo mức thuế suất thuế xuất khẩu quy định đối với mặt hàng xuất khẩu đó.

Như vậy, công ty vẫn phải nộp thuế nhập khẩu trước sau đó làm hồ sơ để được hoàn thuế theo quy định.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Việt An, trường hợp chị có nhu cầu tư vấn chi tiết hơn, chị vui lòng tham khảo báo giá tư vấn bằng văn bản gửi trong file đính kèm.

Trân trọng!

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Skype Online

Dịch vụ kế toán - thuế: 09 888 567 08

Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

Tư vấn hợp đồng: 09 88 17 18 06

Email: saigon@luatvietan.vn

Skype Online

Dong Van Thuc Viet An home

Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp)

English speaking: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr.Alex Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp)

Tư vấn pháp luật Thuế

Tư vấn pháp luật thuế GTGT

Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho Quý khách như sau: Căn cứ pháp lý : Thông tư số: 219/2013/TT-BTC Thông tư số: 26/2015/TT-BTC Thứ nhất, về hợp đồng thứ nhất

Thuế nhập khẩu mỹ phẩm từ Thái Lan

Về thắc mắc của bạn, chúng tôi xin giải đáp như sau: Căn cứ pháp lý: Biểu thuế xuất nhập khẩu Về mã HS trong Biểu thuế xuất nhập khẩu: Mỗi một mặt

Các khoản giảm trừ khi nộp thuế thu nhập cá nhân

Về vấn đề liên quan đến thuế thu nhập cá nhân, luật Việt An xin đưa ra tư vấn sơ bộ cho khách hàng như sau: Căn cứ pháp lý: Luật thuế thu nhập cá nhân

Tư vấn trách nhiệm của công ty chủ sở hữu

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Với loại hình công ty TNHH một thành viên thì chủ sở hữu chỉ chịu trách nhiệm về

Tư vấn thuế đối với doanh nghiệp chế xuất

Công ty Luật Việt An xin cảm ơn sự tín nhiệm của khách hàng, với những thông tin bạn trao đổi chúng tôi xin tư vấn sơ bộ như sau: Cơ sở pháp lý: Luật thuế
CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370