Tư vấn lấy tiền thuế thu nhập cá nhân mà công ty đang giữ

Ngày: 04/03/2014

Tư vấn lấy tiền thuế thu nhập cá nhân mà công ty đang giữ?

Luật Việt An xin trả lời như sau:

Bạn có thể yêu cầu công ty hoàn thuế cho mình dựa vào các căn cứ như sau:

  • Thứ nhất, Căn cứ vào Điều 23 Thông tư Số 92/2015/TT-BTC hướng dẫn thuế giá trị gia tăng, luật thuế thu nhập cá nhân: Việc hoàn thuế thu nhập cá nhân chỉ áp dụng đối với những cá nhân đã có mã số thuế tại thời điểm đề nghị hoàn thuế.
  • Thứ hai, Căn cứ vào Khoản 2 điều 28 Thông tư Số 111/2013/TT-BTC hướng dẫn thực hiện luật thuế thu nhập cá nhân: “Đối với cá nhân đã ủy quyền quyết toán thuế cho tổ chức, cá nhân trả thu nhập thực hiện quyết toán thay thì việc hoàn thuế của cá nhân được thực hiện thông qua tổ chức, cá nhân trả thu nhập. Tổ chức, cá nhân trả thu nhập thực hiệnbù trừ số thuế nộp thừa, nộp thiếu của các cá nhâ Sau khi bù trừ, nếu còn số thuế nộp thừa thì được bù trừ vào kỳ sau hoặc hoàn thuế nếu có đề nghị hoàn trả.”
    Như vậy, bạn ủy quyền cho doanh nghiệp thực hiện nộp thuế thu nhập cá nhân thay mình do đó, việc thực hiện hoàn thuế thu nhập cá nhân của bạn được thực hiện thông qua doanh nghiệp. Sau khi quyết toán thuế nếu số tiền thuế còn thừa doanh nghiệp có thể đề nghị với cơ quan thuế để được hoàn lại số tiền thuế.
  • Thứ Ba, Căn cứ vào Khoản 4 Điều 33 thông tư 156/2013/TT-BTC Hướng dẫn luật quản lý thuế và nghị định 83/2013/NĐ-CP quy định: “Tổ chức, cá nhân chi trả thu nhập ứng trước tiền để trả cho cá nhân có số thuế nộp thừa và thực hiện quyết toán với cơ quan thuế.”
    Trường hợp nộp thuế thừa, công ty bạn phải ứng trước tiền để trả cho bạn sau đó mới thực hiện các thủ tục yêu cầu hoàn thuế. Như vậy, công ty bạn làm sai quy định pháp luật, bạn cần đề nghị công ty trả lại tiền cho mình

Trên đây là một số ý kiến tư vấn của chúng tôi về những vấn đề quý khách hàng quan tâm, nếu có bất cứ thắc mắc nào xin vui lòng liên hệ lại để chúng tôi tư vấn chi tiết.

Trân trọng cảm ơn!

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Dịch vụ kế toán - thuế: 09 888 567 08

Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

Tư vấn hợp đồng: 09 88 17 18 06

Email: saigon@luatvietan.vn

Dong Van Thuc Viet An home

Skype - Tiếng Việt

Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp, Wechat)

English: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr. Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp, Wechat)

Skype - English

Tư vấn pháp luật Doanh nghiệp

Thành lập công ty có vốn đầu tư nước ngoài về thiết kế Website

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Căn cứ pháp lý: Luật Đầu tư 2014 Nghị định118/2015/NĐ-CP Nghị định 72/2013/NĐ-CP

Tư vấn chuyển giao dự án đầu tư nước ngoài

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Theo quy định của Luật Doanh nghiệp năm 2014, một công ty được coi là công ty

Tư vấn thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Căn cứ pháp lý: Quyết định 27/2018/QĐ-TTg. Công ty có phải thực hiện thông

Tư vấn trách nhiệm của công ty chủ sở hữu

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Với loại hình công ty TNHH một thành viên thì chủ sở hữu chỉ chịu trách nhiệm về

Tư vấn Chuyển nhượng vốn góp doanh nghiệp

Căn cứ pháp lý: Luật Doanh nghiệp 2005 Theo quy định của Luật Doanh nghiệp 2014, có hiệu lực từ ngày 01/07/2015 thì trên Giấy chứng nhân đăng ký doanh nghiệp
CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370

Thông báo bộ công thương