Tư vấn chuyển đổi đất vườn thành đất ở

Ngày: 26/06/2017

cách đây 10 năm nhà em có 100m2 đất vuông..trong đó 50m2 vuông là đất ở,,,50m2 vuông là đất vườn..sau đó nhà em bán 50m2 đất vườn này đi,,

nhưng khi làm sổ đỏ ,bên mua lại ghi là đã mua 50m2 đất ở.,còn lại bên nhà em là 50m2 đất vườn..giờ nhà em muốn làm lại đất ở thì có dc k ạ ? và cần những giấy tờ gì ạ

nhà em thì vẫn xác định dc hiện tại đang ở là đất ở chứ k phải đất vườn

em cảm ơn !

Với nội dung yêu cầu tư vấn của chú, Luật Việt An xin tư vấn như sau:

Theo thông tin bạn cung cấp thì 50m2 đất ở này đang đứng tên của bên mua. Vì vậy, trường hợp này có những hướng giải quyết như sau:

– Thứ nhất, cần xem xét lại hợp đồng chuyển nhượng giữa hai bên có ghi rõ về việc chuyển nhượng là đất ở hay đất vườn như vậy gia đình bạn mới có căn cứ chứng minh mảnh đất thuộc sở hữu của mình. Nếu hợp đồng là đất vườn mà bên mua lại khai nhận phần đất ở thì lúc này giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã cấp cho bên mua có thể bị thu hồi do cấp sai mục đích sử dụng đất.

– Thứ hai, gia đình bạn không chứng minh được mình có quyền sở hữu hợp pháp qua giấy tờ và hai bên không có tranh chấp về quyền sử dụng mảnh đất thì hai bên có thể làm thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất giữa 2 bên và khi đó giấy chứng nhận quyền sử dụng sẽ được cấp mới với gia đình bạn là chủ sở hữu.

– Thứ ba, nếu gia đình bạn không có căn cứ chứng minh quyền sở hữu hợp pháp và muốn chuyển mục đích sử dụng đất từ đất vườn thành đất ở, thủ tục được thực hiện như sau:

Theo Điều 57 Luật Đất đai 2013, Điều 69 Nghị định 43/2014 và được hướng dẫn tại Điều 6 Thông tư 30/2014/TT-BTNMT thì hồ sơ cần chuẩn bị gồm:

–  Đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất theo Mẫu số 01 ban hành kèm theo Thông tư này;

–  Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở hoặc Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Trân trọng!

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Skype Online

Dịch vụ kế toán - thuế: 09 888 567 08

Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

Tư vấn hợp đồng: 09 88 17 18 06

Email: saigon@luatvietan.vn

Skype Online

Mr Dong

Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp)

English speaking: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr.Alex Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp)

Tư vấn pháp luật đất đai

Tư vấn về lấn chiếm đất công cộng

Dựa trên thông tin khách hàng cung cấp, Luật Việt An xin đưa ra những tư vấn sơ bộ về vấn đề liên quan như sau: Căn cứ pháp lý: Luật đất đai 2013. Nghị

Mua hộ nhà cho người nước ngoài tại Việt Nam

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Theo quy định của Luật nhà ở 2014 thì những đối tượng người nước ngoài (tổ
Tư vấn pháp luật đất đai

Tư vấn các vấn đề pháp lý liên quan đến lĩnh vực Đất đai

Quan hệ pháp luật đất đai được đánh giá là quan hệ pháp luật phức tạp so với các quan hệ pháp luật khác tại Việt Nam. Nhằm đảm bảo quyền và lợi ích

Tranh chấp đất đai chưa có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Về vấn pháp lý trên, luật Việt An xin đưa ra tư vấn sơ bộ cho khách hàng như sau: Căn cứ pháp lý: – Luật đất đai 2013. Đầu tiên, do gia đình nhà mình

Người Việt Nam định cư ở nước ngoài có được nhận chuyển quyền sử dụng đất tại Việt Nam?

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Căn cứ pháp lý: Luật Quốc tịch 2008 sửa đổi 2014; Luật Đất đai 2013. Thứ
CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370