Tư vấn chuyển đổi thành tổng công ty

Ngày: 17/04/2012

Công ty mình là Cty TNHH, có 1 chi nhánh trong TP Hồ Chí Minh. Hiện tại công ty mình đang muốn lên tổng công ty, để chi nhánh lên công ty. Vậy các Luật sư cho mình hỏi thủ tục cần những gì?

Luật Việt An xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Hiện tại pháp luật quy định không nhiều về tổng công ty mà chỉ có quy định về công ty mẹ – công ty con và nhóm công ty.

Tổng công ty trong nhà nước….

Doanh nghiệp được sử dụng cụm từ “tổng công ty” để cấu thành tên nếu đó là công ty TNHH hoặc CTCP; có VĐL lệ từ 500 tỷ đồng trở lên và có góp vốn ít nhất tại 3 công ty với tỷ lệ góp vốn chiếm trên 50% VĐL của các công ty đó.

Điều 146. Luật Doanh nghiệp 2005 quy định:

Nhóm công ty là tập hợp các công ty có mối quan hệ gắn bó lâu dài với nhau về lợi ích kinh tế, công nghệ, thị trường và các dịch vụ kinh doanh khác.

Nhóm công ty bao gồm các hình thức sau đây:

  1. Công ty mẹ – công ty con;
  2. Tập đoàn kinh tế;
  3. Các hình thức khác.

Điều 4 Luật Doanh nghiệp 2005 quy định:

Một công ty được coi là công ty mẹ của công ty khác nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

  • Sở hữu trên 50% vốn điều lệ hoặc tổng số cổ phần phổ thông đã phát hành của công ty đó;
  • Có quyền trực tiếp hoặc gián tiếp bổ nhiệm đa số hoặc tất cả thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc của công ty đó;
  • Có quyền quyết định việc sửa đổi, bổ sung Điều lệ của công ty đó.

Điều 37 Luật Doanh nghiệp 2005

Chi nhánh là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ thực hiện toàn bộ hoặc một phần chức năng của doanh nghiệp kể cả chức năng đại diện theo uỷ quyền. Ngành, nghề kinh doanh của chi nhánh phải phù hợp với ngành, nghề kinh doanh của doanh nghiệp.

Theo đó Chi nhánh không phải là một công ty con, đây chỉ là một đơn vị phụ thuộc mà công ty mà thôi. Do đó không thể chuyển trực tiếp từ chi nhánh thành công ty.

Bạn có thể thành lập một công ty mới mà công ty hiện tại góp vốn trên 50%

Trên đây là một số ý kiến tư vấn của chúng tôi về những vấn đề bạn quan tâm, nếu có bất cứ thắc mắc nào xin vui lòng liên hệ lại để chúng tôi tư vấn chi tiết. Xin vui lòng tham khảo báo giá tư vấn trực tuyến trong file đính kèm.

Trân trọng!

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Dịch vụ kế toán - thuế: 09 888 567 08

Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

Tư vấn hợp đồng: 09 88 17 18 06

Email: saigon@luatvietan.vn

Dong Van Thuc Viet An home

Skype - Tiếng Việt

Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp)

English: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr. Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp)

Skype - English

Tư vấn pháp luật Doanh nghiệp

Tư vấn hồ sơ tăng vốn điều lệ

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Căn cứ pháp lý: Luật doanh nghiệp 2014. Về hồ sơ tăng vốn điều lệ: Thông

Tư vấn về phòng cháy chữa cháy đối với kho chứa phế phẩm cáp điện

Dựa trên yêu cầu và những thông tin khách hàng cung cấp, chúng tôi xin đưa ra tư vấn sơ bộ cho khách hàng như sau: Căn cứ pháp lý: Luật phòng cháy chữa cháy

Thủ tục nhập khẩu ô tô Ủy thác từ Bộ Công An

Về thắc mắc của bạn, chúng tôi xin giải đáp như sau: Căn cứ pháp lý: Nghị định 134/2016/NĐ-CP Nghị định 116/2017/NĐ-CP. Giấy phép kinh doanh nhập khẩu ô tô

Tư vấn & Thông tin về Thành lập doanh nghiệp

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Căn cứ pháp lý: Luật doanh nghiệp năm 2014; Luật Đầu tư năm 2014 sửa đổi,

Tư vấn hoàn trả vốn góp cho thành viên

Lời đầu tiên, Công ty Luật Việt An xin cảm ơn sự tín nhiệm của khách hàng, với những thông tin khách hàng trao đổi, chúng tôi xin có hướng dẫn sơ bộ như
CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370