Tư vấn Hiệu trưởng cắt tiền thưởng thi đua đối với giáo viên sai quy định?

Ngày: 03/03/2019

Em có câu hỏi muốn hỏi, trong ngành giáo dục mới có đợt xét thi đua để tăng tiền hỗ trợ dành cho giáo viên tại TP.HCM.

Hiệu trưởng lại lấy lý do là đi học trễ (quy đổi đi trễ thành vắng không phép) để đánh giá em không hoàn thành Quý 3 và Quý 4 để cắt tiền thi đua của em.

Em xem kỹ trong các điều khoản, không có mục nào ghi là đi trễ là sẽ chuyển đổi thành vắng không phép. Như vậy là nhà trường đã cố tình làm sai.

Các nội dung quan trọng để chỉ ra sai phạm của nhà trường em đã khoanh vùng màu đỏ trong các bức hình gửi kèm theo email này.

Mong luật sư xem qua và tư vấn cho em hướng giải quyết được không? Em đã gặp hiệu trưởng để trao đổi nhưng cuộc trao đổi không thành công. Hiệu trưởng vẫn giữ quyết định và cắt tiền thưởng thi đua của em.

Về vấn đề bạn yêu cầu, luật Việt An xin đưa ra tư vấn sơ bộ cho bạn như sau:

Căn cứ pháp lý:

  • Luật Khiếu nại năm 2011;
  • Nghị định số: 75/2012/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều của Luật Khiếu nại năm 2011.

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 3 Nghị định số: 75/2012/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều của Luật Khiếu nại năm 2011, trường hợp Hiệu trưởng cắt tiền thưởng thi đua sai quy định thì bạn có quyền khiếu nại đối với hành vi đó của Hiệu trưởng, đề nghị Hiệu trưởng xem xét lại hành vi đó khi có căn cứ cho rằng hành vi đó là trái pháp luật, xâm phạm quyền, lợi ích hợp pháp của mình.

Như vậy, trường hợp Hiệu trưởng cắt tiền thưởng thi đua sai quy định thì bạn làm đơn khiếu nại đến Hiệu trưởng.

Trường hợp Hiệu trưởng đã giải quyết mà bạn vẫn không hài lòng với quyết định giải quyết khiếu nại đó thì bạn gửi đơn khiếu nại lần hai đến người có thẩm quyền giải quyết khiếu nại lần hai là (theo quy định tại Khoản 1 Điều 3 Nghị định số: 75/2012/NĐ-CP):

  • Người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập cấp trên trực tiếp ;
  • Đối với đơn vị sự nghiệp công lập không có đơn vị sự nghiệp công lập cấp trên trực tiếp thì người đứng đầu cơ quan nhà nước quản lý đơn vị sự nghiệp công lập đó có thẩm quyền giải quyết khiếu nại lần hai.

Khiếu nại đối với quyết định: hành chính, hành vi hành chính của đơn vị sự nghiệp công lập do Thủ tướng Chính phủ quyết định thành lập thì Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ quản lý nhà nước về ngành, lĩnh vực là người có thẩm quyền giải quyết khiếu nại lần hai.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Việt An, nếu khách hàng có bất kỳ thắc mắc gì xin vui lòng liên hệ Luật Việt An để được tư vấn cụ thể.

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Dịch vụ kế toán - thuế: 09 888 567 08

Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

Tư vấn hợp đồng: 09 88 17 18 06

Email: saigon@luatvietan.vn

Dong Van Thuc Viet An home

Skype - Tiếng Việt

Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp, Wechat)

English: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr. Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp, Wechat)

Skype - English

Tư vấn pháp luật dân sự

Tư vấn Ly hôn có yếu tố nước ngoài

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Điều 127 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về Ly hôn có yếu tố nước ngoài

Tư vấn sở hữu nhà đất sau thừa kế

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Để có quyền sử dụng đất do bố bạn để lại, bạn cần thực hiện như sau: Bước

Tư vấn thời gian làm việc riêng cho công ty

Về thắc mắc của bạn, chúng tôi xin giải đáp như sau: Hiện nay, theo Danh mục các ngành nghề kinh doanh có điều kiện thì ngành công ty bạn đang hoạt động

Tư vấn Hiệu trưởng cắt tiền thưởng thi đua đối với giáo viên sai quy định?

Về vấn đề bạn yêu cầu, luật Việt An xin đưa ra tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Căn cứ pháp lý: Luật Khiếu nại năm 2011; Nghị định số: 75/2012/NĐ-CP quy

Tư vấn trách nhiệm bồi thường thiệt hai sau khi tranh chấp

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Thứ nhất, về bồi thường thiệt hại Hàng xóm đã có hành vi gây thiệt hại về tài
CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370

Thông báo bộ công thương