Tư vấn tham gia nghĩa vụ quân sự

Ngày: 28/08/2017

Luật sư cho em hỏi: em sinh ngày 25/01/1991 có học xong cao đẳng. Luật quân sự 2015 là :  Thời gian khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự: từ 1/11 đến hết 31/12 hàng năm tương ứng với 1 đợt gọi nghĩa vụ quân sự vào tháng 2 hoặc tháng 3. Lệnh gọi khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự sẽ được gửi đến công dân trước 15 ngày. vậy đến tháng 2/2018 em có phải thực hiện nghĩa vụ quân sự không ạ

Tới tháng 2/2018 là em hết 27 tuổi phải không ạ?

Từ giờ tới tháng 11/2017 em nhận giấy khám sức khỏe là đúng hay sai luật ạ?

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý: Luật Nghĩa vụ quân sự 2015

Thứ nhất, về độ tuổi gọi nhập ngũ

Điều 30 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 quy định Độ tuổi gọi nhập ngũ như sau:

“ Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.”

Như vậy, bạn thuộc đối tượng được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngỹ thì độ tuổi gọi nhập ngũ sẽ hết 27 tuổi. Bạn sinh ngày 25/01/1991 thì qua sinh nhật ngày 25/01/2018 bạn mới bước sang tuổi 27, theo quy định trên thì bạn phải hết tuổi 27 ( qua ngày 25/01/2019) mới hết độ tuổi gọi nhập ngũ.

Thứ hai, về lệnh gọi khám sức khỏe khi nhập ngũ

Điều 40. Khám sức khỏe cho công dân gọi nhập ngũ và thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân

  1. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định thành lập Hội đồng khám sức khỏe theo đề nghị của phòng y tế cùng cấp.
  2. Chỉ huy trưởng Ban Chỉ huy quân sự cấp huyện ra lệnh gọi khám sức khỏe cho công dân trong diện gọi nhập ngũ; Trưởng Công an cấp huyện ra lệnh gọi khám sức khỏe cho công dân trong diện gọi thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân. Lệnh gọi khám sức khỏe phải được giao cho công dân trước thời điểm khám sức khỏe 15 ngày.
  3. Hội đồng khám sức khỏe cấp huyện tổ chức khám sức khỏe cho công dân trong diện gọi nhập ngũ và gọi thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân; trường hợp cần thiết, quyết định việc xét nghiệm cận lâm sàng, bao gồm xét nghiệm phát hiện ma túy, HIV; bảo đảm chính xác và chịu trách nhiệm về kết quả khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự.
  4. Thời gian khám sức khỏe từ ngày 01 tháng 11 đến hết ngày 31 tháng 12 hằng năm. Thời gian khám sức khỏe gọi công dân nhập ngũ và thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân lần thứ hai theo quy định tại Điều 33 của Luật này do Thủ tướng Chính phủ quyết định.
  5. Kết quả phân loại sức khỏe phải được niêm yết công khai tại trụ sở Ủy ban nhân dân cấp xã, cơ quan, tổ chức trong thời hạn 20 ngày.

Quy định trên thì thời gian của lệnh khám sức khỏe và thời gian khám sức khỏe là khác nhau, luật chỉ quy định lệnh gọi khám sức khỏe tối thiểu phải được giao cho công dân trước thời điểm khám sức khỏe là 15 ngày, việc giao sau 15 ngày tính từ thời điểm khám sức khỏe mới vi phạm quy định còn việc giao trước hoàn toàn không vi phạm.

Trân trọng!

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Skype Online

Dịch vụ kế toán - thuế: 0965 601 877

Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

Tư vấn hợp đồng: 09 13 380 750

Email: saigon@luatvietan.vn

Skype Online

Mr Dong

Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp)

English speaking: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr.Alex Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp)

Tư vấn pháp luật dân sự

Tư vấn về tài sản đảm bảo với ngân hàng và chia thừa kế theo pháp luật

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Căn cứ pháp lý Bộ luật dân sự 2015; Luật đất đai 2013. Đối với phần...

Tư vấn Nhờ mang thai hộ

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Cơ sở pháp lý: Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014; Nghị định số/2015/NĐ-CP;...

Chia di sản thừa kế

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau:  Thứ nhất, về hợp đồng ủy quyền Điều 562 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về...
CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370