Tư vấn việc hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự

Ngày: 23/08/2018

E bị sùi mào gà hiện em đang điều trị. Em có giấy xét nghiệm dương tính vs sổ khám bệnh. Mà bây giờ em bị gửi giấy khám nghĩa vụ quân sự. Vậy cho e hỏi trường hợp của e có được tạm hoãn để em điều trị bệnh không ạ

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau:

Căn cứ pháp lý:

  • Luật nghĩa vụ quân sự 2015;
  • Thông tư 16/2016/TTLT-BYT-BQP;

Điều kiện tạm hoãn gọi nghĩa vụ quân sự:

Theo quy định pháp luật tại điểm a, khoản 1, điều 41 luật nghĩa vụ quân sự: công dân có thể tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự do chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe. Do đó, lý do sức khỏe có thể là căn cứ để xin hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự, việc xem xét do Hội đồng khám sức khỏe kết luận.

Bệnh sùi mào gà có thuộc trường hợp hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự hay không?

Tại phụ lục 1 về phân loại thể lực sức khỏe, Thông tư 16/2016/TTLT-BYT-BQP thì bệnh sùi mào gà được phân loại sức khỏe loại 4.

Mặt khác, về tiêu chuẩn sức khoẻ: tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định của Bộ Y tế, Bộ Quốc phòng về tiêu chuẩn sức khoẻ thực hiện nghĩa vụ quân sự.

Do đó, người mắc bệnh sùi mào gà có thể thuộc diện được hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự.

Thủ tục xin hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự:

  • Bản chính đơn xin tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình
  • Giấy tờ cá nhân photo: chứng minh thư nhân dân, hộ khẩu,…
  • Giấy xét nghiệm dương tính và sổ khám khám bệnh.

Nộp tại UBND cấp xã để giải quyết. Trường hợp Hội đồng nghĩa vụ quân sự địa phương không giải quyết thì bạn có quyền tiếp tục gửi đơn khiếu nại đến Hội đồng nghãi vụ quân sự quận/huyện để xem xét giải quyết.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Việt An, nếu khách hàng có bất kỳ thắc mắc gì xin vui lòng liên hệ Luật Việt An để được tư vấn cụ thể!

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Skype Online

Dịch vụ kế toán - thuế: 09 888 567 08

Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

Tư vấn hợp đồng: 09 88 17 18 06

Email: saigon@luatvietan.vn

Skype Online

Mr Dong

Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp)

English speaking: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr.Alex Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp)

Tư vấn pháp luật dân sự

Chia tài sản thừa kế theo di chúc

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người
Kinh doanh bất động sản

Tư vấn người nước ngoài mua nhà ở Việt Nam

Với nội dung yêu cầu tư vấn của anh, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Căn cứ quy định tại Điều 7 Luật nhà ở 2014 quy định về đối tượng được sở

Chia di sản thừa kế

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau:  Thứ nhất, về hợp đồng ủy quyền Điều 562 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về

Khởi kiện và chia tài sản thừa kế

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Thứ nhất, về khởi kiện chia di sản thừa kế Căn cứ Điều 192 Bộ luật Tố tụng

Tư vấn chia di sản thừa kế không có di chúc

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Khi bố bạn chết, không để lại di chúc, di sản là 1/2 mảnh đất thuộc sở hữu của
CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370