Tư vấn thay đổi khoản vay nước ngoài

Ngày: 22/08/2018

Công ty Hanmi có khoản vay với ngân hàng nước ngoài, phần gốc đã làm biên bản cấn trừ hàng hoá. Khi trả lãi có phải làm hồ sơ lên ngân hàng nhà nước không?

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý: Thông tư 03/2016/TT-NHNN

Theo quy định trong Thông tư 03/2016/TT-NHNN, việc thay đổi nội dung kế hoạch trả nợ lãi là một trong các trường hợp phải đăng ký thay đổi khoản vay, bên đi vay có trách nhiệm thực hiện đăng ký thay đổi khoản vay nước ngoài với Ngân hàng Nhà nước.

Lưu ý: Trường hợp kế hoạch trả nợ thực tế thay đổi trong phạm vi 10 ngày so với kế hoạch trả nợ đã được Ngân hàng Nhà nước xác nhận trước đó, Bên đi vay có trách nhiệm thông báo bằng văn bản cho ngân hàng cung ứng dịch vụ tài Khoản để thực hiện trả nợ theo kế hoạch thay đổi; không yêu cầu phải đăng ký thay đổi Khoản vay với Ngân hàng Nhà nước.

Hồ sơ đăng ký thay đổi Khoản vay bao gồm:

  • Đơn đăng ký thay đổi Khoản vay theo quy định tại Khoản 1 Điều 16 Thông tư 03/2016/TT-NHNN. Cụ thể:

Trường hợp Bên đi vay lựa chọn hình thức trực tuyến: Bên đi vay thực hiện khai báo Đơn đăng ký thay đổi Khoản vay trên Trang điện tử, in Đơn từ Trang điện tử, ký và đóng dấu;

Trường hợp Bên đi vay lựa chọn hình thức truyền thống: Bên đi vay hoàn thành mẫu đơn theo Phụ lục 03 kèm theo Thông tư này.

  • Bản sao và bản dịch tiếng Việt các thỏa thuận thay đổi Khoản vay đã ký (có xác nhận của Bên đi vay) trong trường hợp các nội dung thay đổi cần được thỏa thuận giữa các bên.
  • Bản sao (có xác nhận của Bên đi vay) ý kiến chấp thuận của bên bảo lãnh về nội dung thay đổi Khoản vay đối với trường hợp Khoản vay của Bên đi vay được bảo lãnh.
  • Văn bản xác nhận của ngân hàng cung ứng dịch vụ tài Khoản về tình hình trả nợ (gốc và lãi) đến thời Điểm đăng ký thay đổi Khoản vay đối với trường hợp đăng ký thay đổi kế hoạch trả nợ.

Như vậy, nếu như việc trả nợ lãi của công ty bạn có thay đổi trong phạm vi 10 ngày so với kế hoạch trả nợ đã được Ngân hàng Nhà nước xác nhận trước đó, công ty bạn không phải đăng ký thay đổi Khoản vay với Ngân hàng Nhà nước. Nếu việc trả nợ lãi không thuộc trường hợp trên, công ty bạn có trách nhiệm thực hiện đăng ký thay đổi khoản vay nước ngoài với Ngân hàng Nhà nước, chuẩn bị Hồ sơ đăng ký thay đổi Khoản vay. Cụ thể về trình tự thực hiện thủ tục đăng ký thay đổi Khoản vay được quy định trong Điều 16 Thông tư 03/2016/TT-NHNN.

Trên đây là nội dung tư vấn liên quan đến yêu cầu của Quý khách hàng. Nếu có bất kỳ khó khăn vướng mắc gì Quý khách hàng vui lòng liên hệ lại Luật Việt An để được tư vấn và trao đổi thêm liên quan đến nội dung thư tư vấn!

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Dịch vụ kế toán - thuế: 09 888 567 08

Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

Tư vấn hợp đồng: 09 88 17 18 06

Email: saigon@luatvietan.vn

Dong Van Thuc Viet An home

Skype - Tiếng Việt

Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp, Wechat)

English: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr. Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp, Wechat)

Skype - English

Tư vấn pháp luật Doanh nghiệp

Tư vấn về khuyến mại giảm giá hàng hóa

Căn cứ pháp lý: Nghị định 81/2018/NĐ-CP về hoạt động xúc tiến thương mại Theo quy định tại khoản 2 Điều 17 Nghị định 81/2018/NĐ-CP về hoạt động xúc

Thành lập công ty có vốn đầu tư nước ngoài về thiết kế Website

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Căn cứ pháp lý: Luật Đầu tư 2014 Nghị định118/2015/NĐ-CP Nghị định 72/2013/NĐ-CP

Tư vấn hoàn trả vốn góp cho thành viên

Lời đầu tiên, Công ty Luật Việt An xin cảm ơn sự tín nhiệm của khách hàng, với những thông tin khách hàng trao đổi, chúng tôi xin có hướng dẫn sơ bộ như

Tư vấn chuyển đổi loại hình doanh nghiệp

Theo yêu cầu của bên bạn, Công ty luật Việt An xin tư vấn cụ thể như sau: Cơ sở pháp lý: Luật Doanh nghiệp được Quốc Hội thông qua ngày ngày 26 tháng 11 năm

Tư vấn liên quan đến xuất hóa đơn của công ty

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Căn cứ pháp lý: Luật doanh nghiệp 2014; Nghị định 119/2018/NĐ-CP; Thông tư
CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370

Thông báo bộ công thương