Tư vấn thuế hoạt động xây dựng ở nước ngoài

Ngày: 03/07/2017

Hợp đồng kinh tế giữa 2 NTT tại VN là Công ty A (chủ đầu tư) và Công ty B(Thầu chính) nhưng thực hiện công trình lắp đặt tại nước ngoài (Lào). Hoạt động lắp đặt công trình này bao gồm vật tư, hàng hóa đi kèm

  1. Quy định thuế suất 0% đối với trường hợp này: căn cứ theo khoản 1 điều 9 thông tư 219 BTC: “Hoạt động xây dựng, lắp đặt công trình ở nước ngoài hoặc trong khu phi thuế quan”
  2. Điều kiện áp dụng thuế suất 0% đối với dịch vụ xuất khẩu căn cứ khoản 2 điều 9 thông tư 219 BTC, là:

– Có hợp đồng cung ứng dịch vụ với tổ chức, cá nhân ở nước ngoài hoặc ở trong khu phi thuế quan;

– Có chứng từ thanh toán tiền dịch vụ xuất khẩu qua ngân hàng và các chứng từ khác theo quy định của pháp luật;

Câu hỏi:

  1. Vì là hoạt động lắp đặt công trình ở nước ngoài có bao gồm vật tư hàng hóa nên Công ty B (Thầu chính) có phải mở tờ khai hải quan để xuất khẩu vật tư, hàng hóa sang Lào không?
  2. Khi vào đất nước Lào có phải mở tờ khai hải quan nhập khẩu (áp theo thuế nhập khẩu của Lào) không?
  3. Vì là 2 NTT trong nước nên Công ty B sẽ lập Hóa đơn GTGT giao cho khách hàng là Công ty A, giá trị hóa đơn có bao gồm giá trị ghi trên hợp đồng bao gồm các khoản thuế nộp tại Lào không?

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau:

Căn cứ khoản 2 Điều 16 Thông tư 219/2013/TT-BTC về Điều kiện khấu trừ, hoàn thuế đầu vào của hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu

“ 2. T khai hi quan đối vi hàng hóa xut khu đã làm xong th tc hi quan theo hướng dn ca B Tài chính v th tc hi quan; kim tra, giám sát hi quan; thuế xut khu, thuế nhp khu và qun lý thuế đối vi hàng hóa xut khu, nhp khu.

Đối vi cơ s kinh doanh xut khu sn phm phn mm dưới các hình thc tài liu, h sơ, cơ s d liu đóng gói cng để được khu tr, hoàn thuế GTGT đầu vào, cơ s kinh doanh phi đảm bo th tc v t khai hi quan như đối vi hàng hóa thông thường.

Riêng các trường hp sau không cn t khai hi quan:

Đối vi cơ s kinh doanh xut khu dch v, phn mm qua phương tin đin t thì không cn có t khai hi quan. Cơ s kinh doanh phi thc hin đầy đủ các quy định v th tc xác nhn bên mua đã nhn được dch v, phn mm xut khu qua phương tin đin t theo đúng quy định ca pháp lut v thương mi đin t.

– Hot động xây dng, lp đặt công trình nước ngoài hoc trong khu phi thuế quan.”

Trường hợp của công ty B thực hiện hoạt động xây dựng, lắp đặt công trình ở nước ngoài thì được áp dụng thuế suất thuế giá trị gia tăng 0% nếu đáp ứng được các điều kiện về hợp đồng và chứng từ thanh toán qua ngân hàng, không cần điều kiện tờ khai hải quan.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Việt An

Trân trọng!

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Dịch vụ kế toán - thuế: 09 888 567 08

Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

Tư vấn hợp đồng: 09 88 17 18 06

Email: saigon@luatvietan.vn

Dong Van Thuc Viet An home

Skype - Tiếng Việt

Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp, Wechat)

English: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr. Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp, Wechat)

Skype - English

Tư vấn pháp luật Thuế

Thuế suất thuế nhập khẩu thịt bò từ Úc về Việt Nam

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Căn cứ pháp lý: Nghị định số 158/2017/NĐ-CP; Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi

Miễn giảm thuế Thu nhập doanh nghiệp

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Theo quy định tại khoản 2, Điều 12, Thông tư 96/2015/TT-BTC thì: “Thời gian miễn thuế,

Thuế nhập khẩu mỹ phẩm từ Thái Lan

Về thắc mắc của bạn, chúng tôi xin giải đáp như sau: Căn cứ pháp lý: Biểu thuế xuất nhập khẩu Về mã HS trong Biểu thuế xuất nhập khẩu: Mỗi một mặt

Tư vấn ưu đãi thuế TNDN theo cam kết WTO

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Trường hợp của bạn tham khảo Công văn số 2348/BTC- TCT hướng dẫn cụ thể về việc

Tư vấn ưu đãi thuế cho doanh nghiệp FDI

Về một số vướng mắc của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau: Căn cứ theo khoản 3 điều 20 thông tư 78/2014/TT-BTC quy định: “ Miễn thuế hai năm và giảm 50%
CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370

Thông báo bộ công thương