Tư vấn về bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp

Ngày: 21/03/2019

Người lao động A  đang làm việc tại cty đến hết tháng 1/2019 , tháng 2/2019 trúng tuyển nghĩa vụ QS. Em báo giảm bạn A từ tháng 2/2019, trong thời gian bạn A thực hiện NVQS thì bạn A có được tính BHXH ko ạ? Bạn A có được lãnh BHTN ko ạ? nếu ko được lãnh BHTN  thì bạn A được bảo lưu thời gian BHTN như thế nào ạ?

Về thắc mắc của bạn, chúng tôi xin giải đáp như sau:

Trường hợp người lao động nghỉ việc để thực hiện nghĩa vụ quân sự thì được tiến hành tạm hoãn thực hiện lao động để sau khi thực hiện nghĩa vụ quân sự, người lao động có thể được nhận lại làm việc. Về nguyên tắc, doanh nghiệp không phải trả lương cho NLĐ trong thời gian tạm hoãn thực hiện HĐLĐ. Vì vậy, để không phải chi trả bảo hiểm cho NLĐ trong thời gian này, doanh nghiệp phải liên hệ với cơ quan bảo hiểm xã hội để thực hiện các thủ tục sau:

  • Đăng ký điều chỉnh giảm lao động tham gia đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm tai nạn khi bắt đầu tạm hoãn HĐLĐ;
  • Đăng ký điều chỉnh tăng  lao động tham gia đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm tai nạn khi nhận người lao động làm việc trở lại.

Thực hiện thủ tục trên doanh nghiệp sẽ không phải đóng bảo hiểm xã hội cho bạn A, thời gian nghỉ làm không được tính vào thời gian tham gia bảo hiểm xã hội.

Về câu hỏi thứ 2 của bạn:

Căn cứ theo khoản 4 Điều 49 Luật Việc làm năm 2013 quy định đây là một trong những trường hợp không được hưởng bảo hiểm thất nghiệp.

Thời gian để được hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính dựa trên thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp, cụ thể: “Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng.” (khoản 2 Điều 50 Luật Việc làm năm 2013).

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Việt An, nếu khách hàng có bất kỳ thắc mắc gì xin vui lòng liên hệ Luật Việt An và cung cấp thêm thông tin để được tư vấn cụ thể.

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Dịch vụ kế toán - thuế: 09 888 567 08

Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

Tư vấn hợp đồng: 09 88 17 18 06

Email: saigon@luatvietan.vn

Dong Van Thuc Viet An home

Skype - Tiếng Việt

Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp, Wechat)

English: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr. Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp, Wechat)

Skype - English

Tư vấn pháp luật dân sự

Có được giảm trừ gia cảnh khi nuôi cháu họ không?

Lời đầu tiên, Luật Việt An trân trọng cảm ơn sự tín nhiệm của bạn dành cho dịch vụ tư vấn pháp luật của công ty Luật Việt An. Theo những thông tin bạn

Tư vấn Hiệu trưởng cắt tiền thưởng thi đua đối với giáo viên sai quy định?

Về vấn đề bạn yêu cầu, luật Việt An xin đưa ra tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Căn cứ pháp lý: Luật Khiếu nại năm 2011; Nghị định số: 75/2012/NĐ-CP quy
Kinh doanh bất động sản

Tư vấn người nước ngoài mua nhà ở Việt Nam

Với nội dung yêu cầu tư vấn của anh, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Căn cứ quy định tại Điều 7 Luật nhà ở 2014 quy định về đối tượng được sở

Chia di sản thừa kế

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau:  Thứ nhất, về hợp đồng ủy quyền Điều 562 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về

Tư vấn sở hữu nhà đất sau thừa kế

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Để có quyền sử dụng đất do bố bạn để lại, bạn cần thực hiện như sau: Bước
CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370

Thông báo bộ công thương