Tư vấn về thời gian thử việc

Ngày: 11/07/2019

Em có làm việc tại công ty ABC em vào làm và được kí hợp đồng thử việc 30 ngày kể từ ngày 02/05/2019 đến ngày 01/06/2019

Trong vòng 30 ngày thử việc phía công ty không thông báo với em về kết quả thử việc. Sau đó 10 ngày công ty mới nói thử việc không đạt.

Vậy anh chị có thể tư vấn cho em như vậy về phía công ty ( Người sử dụng lao động) có vi phạm luật lao động không? Vi phạm theo điều khoản nào của pháp luật.

Nếu vi phạm thì công ty ( người sử dụng lao động) có phải bị phạt gì không? Và người lao động có được đền bù gì không ạ? Theo những điều khoản nào của bộ luật lao động ạ!

Và em sẽ liên hệ với ai bộ phận nào của nhà nước để được hưởng đền bù.

Về thắc mắc của bạn, chúng tôi xin giải đáp như sau:

Căn cứ pháp lý:

  • Luật lao động 2012
  • Nghị định 05/2015/NĐ-CP
  • Nghị định 88/2015/NĐ-CP

Điều 7 Nghị định 05/2015/NĐ-CP có quy định về thông báo kết quả việc làm thử:

Điều 7. Thông báo kết quả về việc làm thử

  1. Trong thời hạn 03 ngày trước khi kết thúc thời gian thử việc đối với người lao động làm công việc có thời gian thử việc quy định tại Khoản 1 và 2 Điều 27 của Bộ luật Lao động, người sử dụng lao động phải thông báo cho người lao động kết quả công việc người lao động đã làm thử; trường hợp công việc làm thử đạt yêu cầu thì khi kết thúc thời gian thử việc, người sử dụng lao động phải giao kết ngay hợp đồng lao động với người lao động.
  2. Khi kết thúc thời gian thử việc đối với người lao động làm công việc có thời gian thử việc quy định tại Khoản 3 Điều 27 của Bộ luật Lao động, người sử dụng lao động phải thông báo cho người lao động kết quả công việc người lao động đã làm thử; trường hợp công việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết ngay hợp đồng lao động với người lao động.

Theo như quy định trên, hết thời hạn thử việc thì công ty phải có trách nhiệm thông báo cho bạn kết quả công việc đã làm thử, nếu đạt yêu cầu thì kết thúc thời gian thử việc công ty phải giao kết hợp đồng lao động ngay với bạn.

Theo quy định tại điềm b khoản 1và điểm d khoản 2 Điều 6 Nghị định 88/2015/NĐ-CP thì biện pháp xử lý hành chính đối với công ty của bạn được áp dụng như sau:

“Điều 6. Vi phạm quy định về thử việc

  1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động khi có một trong các hành vi sau đây:
  2. b) Không thông báo kết quả công việc người lao động đã làm thử theo quy định của pháp luật.
  3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:
  4. d) Kết thúc thời gian thử việc, người lao động vẫn tiếp tục làm việc mà người sử dụng lao động không giao kết hợp đồng lao động với người lao động

Theo quy định trên thì công ty bạn đang thử việc sẽ bị phạt tiền từ 500.000  đồng  đến  5.000.000 đồng do công ty không thông báo kết quả thử việc theo đúng thời gian ghi trong hợp đồng thử việc và bạn vẫn tiếp tục làm việc tại công ty sau khi hết hợp đồng thử việc. Ngoài ra công ty phải đền bù 100% tiền lương trong 10 ngày làm việc đó cho bạn (theo quy định tại khoản 3 Điều 6 Nghị định 88/2015/NĐ-CP)

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Việt An, nếu khách hàng có bất kỳ thắc mắc gì xin vui lòng liên hệ Luật Việt An và cung cấp thêm thông tin để được tư vấn cụ thể.

Xin trân trọng cảm ơn!

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Skype Online

Dịch vụ kế toán - thuế: 09 888 567 08

Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

Tư vấn hợp đồng: 09 88 17 18 06

Email: saigon@luatvietan.vn

Skype Online

Mr Dong

Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp)

English speaking: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr.Alex Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp)

Tư vấn pháp luật lao động

Tư vấn giấy phép lao động với người nước ngoài

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Căn cứ pháp lý: Bộ luật lao động 2013; Nghị định 11/2016/NĐ-CP. Điều kiện

Tư vấn chấm dứt hợp đồng lao động

Cơ sở pháp lý Bộ luật Lao động 2012 NĐ 05/2015/NĐ-CP NĐ 148/2018/NĐ-CP Nội dung tư vấn Theo quy định của pháp luật một trong những trường hợp chấm dứt hợp

Tư vấn Tranh chấp hợp đồng lao động

Với những gì bạn trao đổi, chúng tôi xin có tư vấn sơ bộ như sau: Về vấn đề công ty muốn đuổi việc bạn: Căn cứ theo Điều 36 BLLĐ năm 2012 quy định các

Quy định về tiền lương cho người lao động

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Cơ sở pháp lý: Nghị định 05/2015/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn

Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Căn cứ pháp lý: Bộ luật lao động 2012. Thứ nhất, về hình thức của hợp
CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370