Tư vấn người nước ngoài mua nhà ở Việt Nam

Ngày: 08/06/2017

Tôi là người Việt Nam mang quốc tịch Pháp. Tôi được miễn Thị thực nhập cảnh Việt Nam 5 năm. Tôi về hưu và muốn mua một căn nhà ở Việt Nam. Cho tôi xin hỏi:

  • Tôi có thể  đứng tên một mình? Vì vợ tôi không muốn về Việt Nam cùng tôi.

Với nội dung yêu cầu tư vấn của anh, Luật Việt An xin tư vấn như sau:

Căn cứ quy định tại Điều 7 Luật nhà ở 2014 quy định về đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam như sau:

“Điều 7. Đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam

  1. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trong nước.
  2. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài.
  3. Tổ chức, cá nhân nước ngoài quy định tại khoản 1 Điều 159 của Luật này.”

Cũng tại Điều 8 cũng quy định về điều kiện được công nhận quyền sở hữu nhà ở đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài là phải được phép nhập cảnh vào Việt Nam và hình thức sở hữu nhà ở đó là mua, thuê mua nhà ở thương mại của doanh nghiệp kinh doanh bất động sản; mua, nhận tặng cho, nhận đổi, nhận thừa kế nhà ở của hộ gia đình, cá nhân; nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất ở trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở thương mại được phép bán nền để tự tổ chức xây dựng nhà ở theo quy định của pháp luật;

Theo quy định của Luật nhà ở 2014, tất cả các đối tượng là người Việt Nam định cư ở nước ngoài được phép nhập cảnh vào Việt Nam đều được mua nhà tự do tại Việt Nam.

Để chứng minh đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam tại Điều 5 Nghị định 99/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật nhà ở quy định cụ thể:

“2. Đối vi người Vit Nam định cư nước ngoài thì phi có giy t theo quy định sau đây:

a) Trường hp mang h chiếu Vit Nam thì phi còn giá tr và có đóng du kim chng nhp cnh ca cơ quan qun lý xut, nhp cnh Vit Nam vào h chiếu;

b) Trường hp mang h chiếu nước ngoài thì phi còn giá tr có đóng du kim chng nhp cnh ca cơ quan qun lý xut, nhp cnh Vit Nam vào h chiếu và kèm theo giy t chng minh còn quc tch Vit Nam hoc giy t xác nhn là người gc Vit Nam do S Tư pháp các tnh, thành ph trc thuc trung ương, cơ quan đại din Vit Nam nước ngoài, cơ quan qun lý v người Vit Nam nước ngoài cp hoc giy t khác theo quy định ca pháp lut Vit Nam.”

Như vậy chỉ cần có giấy tờ chứng minh mình là người Việt Nam, anh được sở hữu nhà ở tại Việt Nam với các quyền và nghĩa vụ cơ bản giống như người Việt Nam. Nếu không chứng minh được sẽ áp dụng người nước ngoài mua nhà tại Việt Nam với một số hạn chế nhất định.

Trân trọng!

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Dịch vụ kế toán - thuế: 09 888 567 08

Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

Tư vấn hợp đồng: 09 88 17 18 06

Email: saigon@luatvietan.vn

Dong Van Thuc Viet An home

Skype - Tiếng Việt

Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp, Wechat)

English: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr. Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp, Wechat)

Skype - English

Tư vấn pháp luật dân sự

Di chúc không có người làm chứng

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Bộ luật Dân sự quy định đối với Di chúc bằng văn bản bao gồm: Di chúc bằng văn

Tư vấn trả lãi do chậm thanh toán

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Thứ nhất, về lãi do chậm thanh toán chuyển nhượng quyền sử dụng đất Do hợp

Tư vấn thuế & quy định cho người nước ngoài mua nhà ở Việt Nam

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Căn cứ pháp lý: Luật nhà ở 2014; Nghị định 99/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật nhà ở;

Trách nhiệm của chủ đầu tư khi chậm bàn giao nhà

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Theo quy định tại Điều 16 Luật kinh doanh bất động sản 2014 có quy định như sau:

Tư vấn thủ tục sang tên đổi chủ xe máy

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Thủ tục đăng ký xe hiện nay thực hiện theo Thông tư 15/2014/TT-BCA, cụ thể trường
CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370

Thông báo bộ công thương