Cấp dưỡng nuôi con sau khi ly hôn

Ngày: 12/08/2017

Xin luật sư cho hỏi: 2 vợ chông tôi ly hôn 2 năm nay. Con tôi còn nhỏ sống với mẹ. Chồng tôi không cung cấp tiền nuôi con.

Tôi có quyền thưa kiện chồng tôi không?

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định của Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quy định tại Điều 107 về nghĩa vụ cấp dưỡng : Nghĩa v cp dưỡng được thc hin gia cha, m và con; gia anh, ch, em vi nhau; gia ông bà ni, ông bà ngoi và cháu; gia cô,dì, chú, cu, bác rut và cháu rut; gia v và chng theo quy định ca Lut này.

Nghĩa v cp dưỡng không th thay thế bng nghĩa v khác và không th chuyn giao cho người khác.

Việc chồng bạn không cấp dưỡng nuôi con là vi phạm các quy định của pháp luật, bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu anh ta tiếp tục thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng theo Bản án hoặc Quyết định ly hôn có hiệu lực pháp luật. Nếu chồng bạn không thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng, bạn sẽ có quyền khởi kiện ra tòa theo quy định của pháp luật Hôn nhân và gia đình năm 2014: “ Trong trường hp người có nghĩa v nuôi dưỡng trn tránh nghĩa v thì theo yêu cu ca cá nhân, cơ quan, t chc được quy định ti Điu 119 ca Lut này, Tòa án buc người đó phi thc hin nghĩa v cp dưỡng theo quy định ca Lut này.

Căn cứ theo Điều 119 quy định về người có quyền yêu cầu thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng: Trong trường hp người có nghĩa v cp dưỡng theo quyết định ca Toà án không t nguyn thc hin nghĩa v ca mình, thì người được cp dưỡng, cha, m hoc người giám h ca người đó, theo quy định ca pháp lut v t tng dân s, có quyn yêu cu Tòa án buc người không t nguyn thc hin nghĩa v cp dưỡng phi thc hin nghĩa v đó.”

Trân trọng!

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Skype Online

Dịch vụ kế toán - thuế: 0965 601 877

Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

Tư vấn hợp đồng: 09 13 380 750

Email: saigon@luatvietan.vn

Skype Online

Mr Dong

Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp)

English speaking: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr.Alex Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp)

Tư vấn pháp luật dân sự

Tư vấn sang tên đổi chủ xe máy cũ

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Thủ tục đăng ký xe hiện nay vẫn đang thực hiện theo Thông tư 15/2014/TT-BCA. Theo đó,...

Tư vấn thừa kế đối với di sản mà người mất không để lại di chúc

Cơ sở pháp lý Bộ luật dân sự 2015 Nội dung tư vấn Theo điểm a khoản 1 Điều 650, trong trường hợp người chết không để lại di chúc thì thừa kế theo luật...

Tư vấn sở hữu nhà đất sau thừa kế

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Để có quyền sử dụng đất do bố bạn để lại, bạn cần thực hiện như sau: Bước...
CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370