Làm lại chứng minh thư (thẻ căn cước)

Ngày: 01/08/2017

Khi cháu làm chứng minh thư nhân dân (CMTND) khi học xong cấp trung học phổ thông. Rồi đi học ĐHCĐ, cháu vô tình làm mất dấu viết riêng và dị hình ở mặt sau CMT (do hồi trẻ không để ý đến dấu viết riêng). Sau một thời gian cháu nhận ra và đã được làm lại CMT.

Vậy cho cháu hỏi? Vấn đề này có ảnh hưởng đến các loại giấy tờ, bằng cấp trước kia của cháu không ạ? Cháu có học tập tiếp lên hay học tập liên quan đến công việc hiện tại. Nếu sau này cháu làm việc trong cơ quan nhà nước hay công việc khác ngoài cơ quan nhà nước, điều này có ảnh hưởng đến sự nghiệp sau này của cháu không ạ?.

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau:

Căn cứ Điều 5 Nghị định số 05/1999/NĐ-CP quy định về đổi, cấp lại chứng minh nhân dân như sau:

  • Những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân: Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng; Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được; Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh; Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; Thay đổi đặc điểm nhận dạng.

Khi bạn làm lại chứng minh thư vẫn cấp theo số chứng minh thư cũ hay chứng minh thư 12 số. Nếu vẫn theo số chứng minh cũ thì không ảnh hưởng gì đến các giấy tờ liên quan. Nếu cấp theo 12 số mặc dù các giấy tờ liên quan đến số chứng minh nhân dân cũ những vẫn có giá trị sử dụng và để sử dụng các giấy tờ này không gặp nhiều phiền phức thì khi làm thủ tục cấp đổi chứng minh nhân dân mới, bạn có thể yêu cầu cơ quan công an cấp giấy xác nhận 2 số chứng minh nhân dân đó là một.

Trân trọng!

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Dịch vụ kế toán - thuế: 09 888 567 08

Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

Tư vấn hợp đồng: 09 88 17 18 06

Email: saigon@luatvietan.vn

Dong Van Thuc Viet An home

Skype - Tiếng Việt

Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp)

English: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr. Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp)

Skype - English

Tư vấn pháp luật dân sự

Tư vấn Chia tài sản sau khi ly hôn

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Căn cứ theo điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình 2014, tài sản chung của vợ chồng bao

Tư vấn bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Căn cứ pháp lý: Bộ luật Dân sự năm 2015; Nội dung tư vấn: Theo quy định

Cấp dưỡng nuôi con sau khi ly hôn

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Căn cứ theo quy định của Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quy định tại Điều 107

Tư vấn sang tên đổi chủ xe máy cũ

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Thủ tục đăng ký xe hiện nay vẫn đang thực hiện theo Thông tư 15/2014/TT-BCA. Theo đó,

Khởi kiện và chia tài sản thừa kế

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Thứ nhất, về khởi kiện chia di sản thừa kế Căn cứ Điều 192 Bộ luật Tố tụng
CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370