Nhận thừa kế đất đai khi mang quốc tịch nước ngoài

Ngày: 12/04/2022

Tôi tên là Nguyễn Mai A. Tôi xin trình bày sự việc của tôi ba của tôi qua đời đột ngột đã để lại mảnh đất cho tôi, nhưng hiện tại tôi là quốc tịch Singapore không còn là quốc tịch Việt Nam nữa, vậy làm thế nào tôi có thể nhận được thừa kế của cha tôi, xin hãy giúp tôi và làm thế nào để có thể nhận được quyền thừa kế, em cảm ơn.

Liên quan đến câu hỏi của bạn Luật Việt An xin tư vấn như sau:

Quy định về thừa kế

Do bố mẹ bạn đột ngột qua đời, nếu có di chúc để lại thì sẽ phân chia di sản theo di chúc. Tuy nhiên cũng có những người được hưởng di sản không phụ thuộc vào di chúc gồm: con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng, con thành niên mà không có khả năng lao động vẫn được hưởng phần di sản bằng 2/3 suất của một người thừa kế theo pháp luật khi di sản được chia theo pháp luật nếu:

  • Không được người lập di chúc cho hưởng di sản;
  • Chỉ được cho hưởng phần di sản ít hơn 2/3 suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật
  • di sản thừa kế sẽ được phân chia theo luật.

Do vậy, bạn xem cha mẹ mình có để lại di chúc hay không? Có trường hợp có người được hưởng thừa kế không phụ thuộc vào di chúc không?

  • Nếu có di chúc và không có người thuộc diện hưởng thừa kế không phục thuộc di chúc: Phân chia theo di chúc và chia theo luật ( cho những người không phụ thuộc di chúc)
  • Có di chúc, không có người thuộc diện được hưởng thừa kế không phụ thuộc di chúc: Một mình em được hưởng.
  • Không có di chúc: Chia theo pháp luật: Phân chia cho hàng thừa kế thứ nhất gồm : Cha mẹ ruột, con ruột.

Thủ tục hưởng di sản thừa kế

Để được hưởng di sản thừa kế, người được hưởng di sản thừa kế làm thủ tục khai nhận thừa kế tại nơi có tài sản thừa kế.

Đối tượng hưởng thừa kế là người có quốc tịch nước ngoài:

  • Tại Điều 380 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định: “Thừa kế được xác định theo pháp luật của nước mà người để lại di sản thừa kế có quốc tịch ngay trước khi chết. Việc thực hiện quyền thừa kế đối với bất động sản được xác định theo pháp luật của nước nơi có bất động sản đó”.
  • Tại khoản 3 Điều 186 Luật Đất đai năm 2013 quy định: “Trường hợp tất cả người nhận thừa kế quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất đều là người nước ngoài hoặc người Việt Nam định cư ở nước ngoài không thuộc đối tượng được mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam quy định tại khoản 1 Điều này thì người nhận thừa kế không được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất nhưng được chuyển nhượng hoặc được tặng cho quyền sử dụng đất thừa kế theo quy định sau đây:
  • Trong trường hợp chuyển nhượng quyền sử dụng đất thì người nhận thừa kế được đứng tên là bên chuyển nhượng trong hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất;
  • Trong trường hợp tặng cho quyền sử dụng đất thì người được tặng cho phải là đối tượng được quy định tại điểm e khoản 1 Điều 179 của Luật này và phù hợp với quy định của pháp luật về nhà ở, trong đó người nhận thừa kế được đứng tên là bên tặng cho trong hợp đồng hoặc văn bản cam kết tặng cho;
  • Trong trường hợp chưa chuyển nhượng hoặc chưa tặng cho quyền sử dụng đất thì người nhận thừa kế hoặc người đại diện có văn bản ủy quyền theo quy định nộp hồ sơ về việc nhận thừa kế tại cơ quan đăng ký đất đai để cập nhật vào Sổ địa chính”

Như vậy, bạn đang có quốc tịch nước ngoài, nên bạn không thể làm thủ tục sang tên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, tuy nhiên bạn được quyền đứng tên bán, cho tặng, cho thuê đối với di sản của cha mẹ bạn để lại sau khi khai nhận thừa kế.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt An. Nếu bạn cần làm thêm thủ tục gì, vui lòng liên hệ với chúng tôi.

Mục lục

Bài viết liên quan

Mục lục
Ẩn

    Tư vấn pháp luật đất đai

    Tư vấn pháp luật đất đai

    Văn bản pháp luật

    Văn bản pháp luật

    Tư vấn pháp luật

    Tư vấn luật

    LIÊN HỆ CÔNG TY LUẬT VIỆT AN

    Tư vấn doanh nghiệp: 09 79 05 77 68
    Tư vấn doanh nghiệp
    Tư vấn sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08
    Tư vấn sở hữu trí tuệ
    Tư vấn đầu tư: 09 13 380 750
    Tư vấn đầu tư

    TỔNG ĐÀI PHÍA BẮC

    Hotline: 09 61 37 18 18

    (Zalo, Viber, Whatsapp)
    hanoi@vietanlaw.vnSkype IconSkype Chat

    Tư vấn kế toán - thuế: 09 888 567 08
    Dịch vụ kế toán thuế
    Tư vấn giấy phép: 0966 83 66 08
    Tư vấn giấy phép
    Tư vấn hợp đồng: 0913 380 750
    Tư vấn hợp đồng

    TỔNG ĐÀI PHÍA NAM

    Hotline: 09 61 57 18 18
    (Zalo, Viber, Whatsapp) hcm@vietanlaw.vn Skype IconSkype Chat
    Liên hệ tư vấn
    Cảnh báo lừa đảo
    CẢNH BÁO MẠO DANH CÔNG TY LUẬT VIỆT AN LỪA ĐẢO