Tư vấn tài sản kinh doanh Bất động sản

Ngày: 04/03/2014

Công ty chúng tôi hiện đang chuyên về kinh doanh thương mại, vốn điều lệ là 5 tỷ. Thời gian vừa qua giám đốc bên tôi có mua 2 căn hộ đưa về tài sản của Công ty để sau này cho thuê. Vậy công ty cho tôi hỏi nếu đưa 2 căn hộ vào tài sản của Công ty thì có thể coi là kinh doanh Bất động sản không? Và có hợp lệ không?

Luật Việt An xin trả lời như sau:

Doanh nghiệp muốn đưa 02 căn hộ chung cư của giám đốc vào tài sản của Công ty để cho thuê là hoạt động kinh doanh bất động sản. Do đó, doanh nghiệp buộc phải tuân thủ các quy định pháp lý dựa và các căn cứ như sau:

  • Thứ nhất, Căn cứ vào Điều 31 Đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp khi giám đốc Qúy công ty đưa 02 căn hộ thành tài sản của công ty, Công ty phải thực hiện thủ tục thay đổi đăng ký kinh doanh với Sở kế hoạch và đầu tư, cụ thể là thủ tục tăng vốn góp trong công ty.
  • Thứ hai, Căn cứ Luật Kinh doanh Bất động sản 2014 Khoản 1 điều 3: “Kinh doanh bất động sản là việc đầu tư vốn để thực hiện hoạt động xây dựng, mua, nhận chuyển nhượng để bán, chuyển nhượng; cho thuê, cho thuê lại, cho thuê mua bất động sản; thực hiện dịch vụ môi giới bất động sản; dịch vụ sàn giao dịch bất động sản; dịch vụ tư vấn bất động sản hoặc quản lý bất động sản nhằm mục đích sinh lợi”.
    Khoản 2 Điều 10 luật này cũng quy định: “Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê mua bất động sản quy mô nhỏ, không thường xuyên thì không phải thành lập doanh nghiệp nhưng phải kê khai nộp thuế theo quy định của pháp luật”.

    Tuy nhiên căn cứ Điều 5 Nghị định 76/2015/NĐ-CP trường hợp không phải thành lập doanh nghiệp kinh doanh bất động sản bao gồm: “Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê mua bất động sản mà không phải do đầu tư dự án bất động sản để kinh doanh và trường hợp hộ gia đình, cá nhân bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê mua bất động sản do đầu tư dự án bất động sản để kinh doanh nhưng dự án có tổng mức đầu tư dưới 20 tỷ đồng (không tính tiền sử dụng đất)”.

    Như vậy, doanh nghiệp sử dụng 02 căn hộ để cho thuê với mục đích sinh lợi không thuộc trường hợp loại trừ theo luật định. Doanh nghiệp cho thuê 02 căn hộ phải đăng ký ngành nghề kinh doanh bất động sản thể hiện trên Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và tuân thủ đầy đủ điều kiện về kinh doanh bất động sản theo quy định của pháp luật.

    Khoản 1 Điều 10 luật này cũng quy định “Tổ chức, cá nhân kinh doanh bất động sản phải thành lập doanh nghiệp hoặc hợp tác xã (sau đây gọi chung là doanh nghiệp) và có vốn pháp định không được thấp hơn 20 tỷ đồng. Doanh nghiệp chỉ có mức vốn điều lệ là 5 tỷ, không đủ điều kiện để được kinh doanh bất động sản do đó doanh nghiệp không có chức năng kinh doanh bất động sản.

    Trên đây là một số ý kiến tư vấn của chúng tôi về những vấn đề quý khách hàng quan tâm, nếu có bất cứ thắc mắc nào xin vui lòng liên hệ lại để chúng tôi tư vấn chi tiết.

Trân trọng cảm ơn!

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Skype Online

Dịch vụ kế toán - thuế: 09 888 567 08

Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

Tư vấn hợp đồng: 09 88 17 18 06

Email: saigon@luatvietan.vn

Skype Online

Mr Dong

Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp)

English speaking: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr.Alex Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp)

Tư vấn pháp luật Doanh nghiệp

Tư vấn chuyển đổi loại hình doanh nghiệp

Theo yêu cầu của bên bạn, Công ty luật Việt An xin tư vấn cụ thể như sau: Cơ sở pháp lý: Luật Doanh nghiệp được Quốc Hội thông qua ngày ngày 26 tháng 11 năm

Tư vấn về vấn đề nhập khẩu sắt về Việt Nam

Về vấn đề nhập khẩu phế liệu sắt về Việt Nam, luật Việt An xin đưa ra tư vấn sơ bộ cho khách hàng như sau: Căn cứ pháp lý: Nghị định 38/2015/NĐ-CP về

Xin cấp giấy phép Game Online (G1)

Hiện nay chúng tôi nhận được rát nhiều câu hỏi từ khách hàng như: Căn cứ pháp lý xin Giấy phép Game Online (G1) là gì? Và Thủ tục đăng kí xin cấp giấy phép

Ngôn ngữ sử dụng trong văn bản thành lập văn phòng đại diện Công ty VN

Lời đầu tiên, Luật Việt An trân trọng cảm ơn sự tín nhiệm của bạn dành cho dịch vụ tư vấn pháp luật của công ty Luật Việt An. Theo những thông tin bạn

Thủ tục nhập khẩu ô tô Ủy thác từ Bộ Công An

Về thắc mắc của bạn, chúng tôi xin giải đáp như sau: Căn cứ pháp lý: Nghị định 134/2016/NĐ-CP Nghị định 116/2017/NĐ-CP. Giấy phép kinh doanh nhập khẩu ô tô
CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370