Tư vấn về bảo hiểm thất nghiệp

Ngày: 13/08/2019

Tôi là Võ Đ, hiện đang sinh sống tại Q9, tp.HCM. Từ ngày 15/05/2016 đến ngày 15/05/2018 tôi làm việc (Hành chính nhân sự) tại Cty TNHH ACB Việt Nam (Cty may mặc Đài Loan). Từ đó đến nay tôi về kinh doanh và làm cho gia đình và chưa nộp hồ sơ hưởng Bảo hiểm thất nghiệp. Vậy Cty Luật Việt An cho tôi hỏi nếu bây giờ tôi nộp hồ sơ lên Bảo Hiểm thì có được hưởng số tiền BHTN theo quy định không?

Về thắc mắc của bạn, chúng tôi xin giải đáp như sau:

Căn cứ pháp lý:

– Luật Việc làm năm 2013

– Nghị định số 28/2015/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều của Luật Việc làm về bảo hiểm thất nghiệp

* Về điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp

Người lao động đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau:

– Chấm dứt hợp đồng lao động trừ các trường hợp: người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật; hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

– Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động  đối với trường hợp giao kết hợp đồng lao động xác định thời hạn và hợp đồng lao động không xác định thời hạn; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

– Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động.

– Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp được pháp luật quy định.

Trường hợp của bạn đã nghỉ việc từ 15/05/2018, từ đó đến nay đã là 11 tháng, như vậy nếu bây giờ bạn mới nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp thì bạn không đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định của pháp luật.

Trên đây là những tư vấn sơ bộ của Luật Việt An, nếu có bất kỳ khó khăn nào liên quan khách hàng vui lòng liên hệ cho Công ty Luật Việt An để được tư vấn cụ thể hơn.

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Skype Online

Dịch vụ kế toán - thuế: 09 888 567 08

Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

Tư vấn hợp đồng: 09 88 17 18 06

Email: saigon@luatvietan.vn

Skype Online

Mr Dong

Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp)

English speaking: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr.Alex Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp)

Tư vấn pháp luật lao động

Tư vấn Tranh chấp hợp đồng lao động

Với những gì bạn trao đổi, chúng tôi xin có tư vấn sơ bộ như sau: Về vấn đề công ty muốn đuổi việc bạn: Căn cứ theo Điều 36 BLLĐ năm 2012 quy định các

Tư vấn nghỉ việc trước thời hạn

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Cơ sở pháp lý : Bộ luật Lao động 2012 Điều 38 Bộ luật Lao động 2012 quy định về

Tư vấn chuyển nhượng phần di sản thừa kế

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Do di sản thừa kế- ngôi nhà là sở hữu chung nên một trong các đồng thừa kế muốn

Tư vấn chấm dứt hợp đồng lao động

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Cơ sở pháp lý: Bộ luật Lao động 2012 Thứ nhất, cần xác định lý do chấm dứt hợp

Tư vấn thay đổi thang lương bảng lương trong thời gian thử việc

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Cơ sở pháp lý: Bộ luật lao động năm 2012 Nghị định 05/2015/NĐ-CP hướng
CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370