Tư vấn về việc nghỉ phép đôi với công chức

Ngày: 10/10/2018

Mình là Hiệu trưởng một trường Mẫu giáo tại xã, nay do do sức khỏe bản thân không đảm bảo, mình có nhu cầu xin nghỉ việc 1 tháng. Nhờ công ty luật hỗ trợ mình thủ tục để xin nghỉ ạ? Thủ tục thế nào và bám vào văn bản nào.

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau:

Căn cứ pháp lý:

  • Luật cán bộ, công chức 2008;
  • Bộ luật lao động 2013.

Chế độ nghỉ việc riêng của hiệu trưởng mẫu giáo:

Hiệu trưởng mẫu giáo được xếp vào công chức cấp xã, do đó, chế độ nghỉ phép phải tuân theo quy định tại luật cán bộ công chức 2013. Theo quy định về quyền cán bộ, công chức về nghỉ ngơi thì cán bộ, công chức được nghỉ hàng năm, nghỉ lễ, nghỉ để giải quyết việc riêng theo quy định của pháp luật về lao động.

Việc nghỉ do sức khỏe không đảm bảo được coi là nghỉ giải quyết việc riêng, theo quy định luật lao động 2012 thì người lao động có thể thực hiện nghỉ việc riêng không lương, tuy nhiên việc này phải được thông báo và thỏa thuận với cơ quan quản lý trường học (thường là UBND cấp xã).

Thực tế, số ngày nghỉ của công chức theo chế độ nghỉ hằng năm được quy định tại điều 111, luật lao động thì  công chức được coi là người làm công việc trong điều kiện bình thường có 12 ngày nghỉ hàng năm hưởng lương và cứ 05 năm làm việc cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm của người lao động sẽ được tăng thêm 01 ngày. Thời gian xin nghỉ phép 1 tháng sẽ được trừ đi số ngày nghỉ phép năm chưa sử dụng, số ngày nghỉ theo diện nghỉ hàng năm vẫn được tính lương bình thường.

Thủ tục xin nghỉ phép:

Thông thường tại mỗi cơ sở địa phương sẽ áp dụng quy trình khác nhau quy định trong quy chế tổ chức, tuy nhiên về cơ bản thủ tục sẽ bao gồm:

  • Đơn xin nghỉ phép;
  • Giấy tờ chứng minh sức khỏe không đảm bảo.

Việc xin nghỉ phép phải được chấp thuận bởi chủ tịch UNBD xã nơi trường học chịu sự quản lý.

Trên đây là tư vấn của văn phòng về việc hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự, nếu có thắc mắc gì vui lòng liên hệ văn phòng để được giải đáp nhanh chóng.

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ Việt An

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Văn phòng tại Hà Nội

Mobile: 0979 05 77 68

Mobile: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Yahoo Online

Mr Dong

Văn phòng tại Hà Nội

Mobile: 0966 83 66 08

Mobile: 0975 58 79 58

Email: saigon@luatvietan.vn

Skype Online

Hotline:

Vietnamese speaking: 0913 380 750 (Zalo, Viber, Whatsapp)

English speaking: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr.Alex Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp)

Tư vấn pháp luật lao động

Tư vấn Tranh chấp hợp đồng lao động

Với những gì bạn trao đổi, chúng tôi xin có tư vấn sơ bộ như sau: Về vấn đề công ty muốn đuổi việc bạn: Căn cứ theo Điều 36 BLLĐ năm 2012 quy định các...

Viên chức trong đơn vị sự nghiệp

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Từ 24/6/2010, Công ty mẹ – Tập đoàn Bưu chính Viễn thông Việt Nam chuyển đổi...

Tư vấn nghỉ việc trước thời hạn

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Cơ sở pháp lý : Bộ luật Lao động 2012 Điều 38 Bộ luật Lao động 2012 quy định về...
Công ty tư vấn luật - Đại diện sở hữu trí tuệ Việt An

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: Bà Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370