Thay đổi cổ đông có phải thay đổi Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp?

Công ty cổ phần là một loại hình doanh nghiệp phổ biến nhất hiện nay. Sở hữu các cổ phần của công ty là các cổ đông. Theo Luật Doanh nghiệp 2014, có 3 loại cổ đông như sau: cổ đông sáng lập, cổ đông phổ thông và cổ đông ưu đãi. Trong quá trình hoạt động do xảy ra việc chuyển nhượng hay góp thêm vốn vào công ty dẫn đến sự thay đổi về cổ đông. Như vậy liệu thay đổi cổ đông có phải thay đổi Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp? Trong phạm vi bài viết sau, Luật Việt An sẽ cung cấp tới quý khách hàng những thông tin pháp lý cơ bản nhất về vấn đề này.

Theo quy định tại Điều 31 Luật Doanh nghiệp 2014 thì Doanh nghiệp phải đăng ký với Cơ quan đăng ký kinh doanh khi thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp quy định tại Điều 29 của Luật này bao gồm các nội dung sau:

  1. Tên doanh nghiệp và mã số doanh nghiệp.
  2. Địa chỉ trụ sở chính củadoanh nghiệp.
  3. Họ, tên, địa chỉ thường trú, quốc tịch, số Thẻ căn cước công dân, Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp đối với công ty trách nhiệm hữu hạn và công ty cổ phần; của các thành viên hợp danh đối với công ty hợp danh; của chủ doanh nghiệp đối vớidoanh nghiệp tư nhân; họ, tên, địa chỉ thường trú, quốc tịch, số Thẻ căn cước công dân, Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp phápkhác của thành viên là cá nhân; tên, mã số doanh nghiệp và địa chỉ trụ sở chính của thành viên là tổ chức đối với công ty trách nhiệm hữu hạn.
  4. Vốn điều lệ.

Như vậy theo quy định, nếu doanh nghiệp thay đổi cổ đông thì sẽ không phải thay đổi Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

Trường hợp tăng vốn điều lệ bằng cách chào bán cổ phần riêng lẻ dẫn đến thay đổi cổ đông của công ty, doanh nghiệp có trách nhiệm phải thông báo với cơ quan đăng ký kinh doanh về việc chào bán đó.

Trường hợp doanh nghiệp có sự thay đổi về cổ đông thông qua chuyển nhượng cổ phần giữa các cổ đông phổ thông, không làm thay đổi vốn điều lệ, Công ty chỉ cần thực hiện thay đổi và lưu hồ sơ trong nội bộ của công ty, không cần thực hiện thủ tục thông báo với cơ quan đăng ký kinh doanh.

Hồ sơ nội bộ về việc thay đổi cổ đông bao gồm các loại giấy tờ như sau:

Sau khi thực hiện thay đổi cổ đông, doanh nghiệp tiến hành nộp hồ sơ kê khai thuế thu nhập cá nhân và đóng thuế thu nhập cá nhân do hoạt động chuyển nhượng cổ phần tại cơ quan quản lý thuế Doanh nghiệp (chi Cục thuế hoặc Cục thuế).

Người chuyển nhượng phải chịu thuế thu nhập cá nhân, thuế thu nhập cá nhân được tính theo công thức:

Thuế thu nhập cá nhân phải nộp= Giá chuyển nhượng chứng khoán từng lầnx Thuế suất 0,1%

Hồ sơ kê khai thuế bao gồm các loại giấy tờ sau:

  • Tờ khai thuế:
  • Trường hợp cá nhân tự kê khai: tờ khai thuế TNCN chuyển nhượng mẫu 04/CNV-TNCN;
  • Trường hợp kê khai thông qua doanh nghiệp: tờ khai thuế TNCN chuyển nhượng mẫu 06/CNV-TNCN;
  • Hợp đồng chuyển nhượng; biên bản thanh lý;
  • Ngoài ra tùy từng cơ quan thuế có thể yêu cầu; Giấy xác nhận chuyển nhượng, phiếu nộp tiền; Giấy ủy quyền.

Trên đây là những thông tin cơ bản nhất về vấn đề “Thay đổi cổ đông có phải thay đổi Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp? Trường hợp quý khách hàng băn khoăn thắc mắc, xin vui lòng liên hệ với Luật Việt An để được hỗ trợ tư vấn chi tiết hơn.

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Dịch vụ kế toán - thuế: 09 888 567 08

Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

Tư vấn hợp đồng: 09 88 17 18 06

Email: saigon@luatvietan.vn

Dong Van Thuc Viet An home

Skype - Tiếng Việt

Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp, Wechat)

English: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr. Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp, Wechat)

Skype - English

Tin tức doanh nghiệp

Thủ tục thành lập công ty kinh doanh nhà hàng

Kinh doanh nhà hàng là một lĩnh vực đang rất phát triển khi mà hiện nay, người dân đang ngày càng chú trọng đến việc thưởng thức những món ăn ngon, đẹp

Các khoản thu nhập không tính thuế thu nhập cá nhân

Các khoản phụ cấp, trợ cấp Theo điểm b khoản 2 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC, các khoản phụ cấp, trợ cấp sau đây không tính vào thu nhập chịu thuế thu

Các khoản thu nhập được miễn thuế thu nhập cá nhân năm 2019

Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản: Các thu nhập liên quan đến bất động sản sau sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân Thu nhập từ chuyển nhượng

Thành lập công ty kinh doanh dịch vụ in

Dịch vụ in là ngành kinh doanh có điều kiện, trước hết phải thực hiện đăng ký kinh doanh để thành lập công ty và khi tiến hành hoạt động kinh doanh dịch

Cách viết hoá đơn bán hàng qua điện thoại

Cách viết hoá đơn bán hàng qua điện thoại (không nhất thiết phải có chữ ký của người mua) như thế nào? Đại lý thuế Việt An xin giải đáp thắc mắc
CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370

Thông báo bộ công thương