Tư vấn cách xác định doanh nghiệp vừa và nhỏ

Ngày: 18/05/2019

Mình là DN hoạt động lĩnh vực xây dựng:

– Tổng lao động tham gia BHXH bình quân: 40 người

– Doanh thu năm 2017: 40 tỷ, 2018: 45 tỷ

– Nguồn vốn: 2017: 45 tỷ, 2018: 62 tỷ

Mình muốn hỏi: DN mình có thuộc diện DN nhỏ hay không?

Căn cứ pháp lý:

– Nghị định 39/2018/NĐ-CP

Theo Khoản 2 Điều 6 Nghị định 39/2018/NĐ-CP có quy định về tiêu chí xác định doanh nghiệp nhỏ trong lĩnh vực xây dựng:

“Doanh nghiệp nhỏ trong lĩnh vực nông nghiệp, lâm nghiệp, thủy sản và lĩnh vực công nghiệp, xây dựng có số lao động tham gia bảo hiểm xã hội bình quân năm không quá 100 người và tổng doanh thu của năm không quá 50 tỷ đồng hoặc tổng nguồn vốn không quá 20 tỷ đồng, nhưng không phải là doanh nghiệp siêu nhỏ theo quy định tại khoản 1 Điều này.”

Như vậy ở đây có 2 tiêu chí để xác định doanh nghiệp của mình có phải là doanh nghiệp nhỏ hay không bao gồm:

  • Số lao động tham gia bảo hiểm xã hội bình quân năm không quá 100 người.
  • Tổng doanh thu của năm không quá 50 tỷ đồng hoặc tổng nguồn vốn không quá 20 tỷ đồng.

Theo thông tin mà doanh nghiệp cung cấp thì công ty có tổng số lao động tham gia BHXH bình quân dưới 100 người và doanh thu hai năm  2017 và 2018 đều dưới 50 tỷ đồng đã thỏa mãn các tiêu chí xác định doanh nghiệp nhỏ.

Nếu trong những năm tới nếu doanh nghiệp có sự thay đổi về số lao động tham gia BHXH bình quân hoặc doanh thu của năm liền kề vượt qua ngưỡng mà pháp luật quy định thì doanh nghiệp mình phải thực hiện lại việc kê khai xác định doanh nghiệp (Mẫu kê khai có tại Phụ lục của Nghị định 39/2018/NĐ-CP).

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Việt An, nếu khách hàng có bất kỳ thắc mắc hoặc yêu cầu cung cấp dịch vụ pháp lý xin vui lòng liên hệ Luật Việt An để được tư vấn cụ thể!

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Dịch vụ kế toán - thuế: 09 888 567 08

Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

Tư vấn hợp đồng: 09 88 17 18 06

Email: saigon@luatvietan.vn

Dong Van Thuc Viet An home

Skype - Tiếng Việt

Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp, Wechat)

English: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr. Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp, Wechat)

Skype - English

Tư vấn pháp luật Doanh nghiệp

Tư vấn trách nhiệm của công ty chủ sở hữu

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Với loại hình công ty TNHH một thành viên thì chủ sở hữu chỉ chịu trách nhiệm về

Hóa đơn GTGT và nghĩa vụ thuế đối với nhà thầu nước ngoài

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Căn cứ pháp lý: Thông tư 103/2014/TT-BTC hướng dẫn thực hiện nghĩa vụ thuế

Chuyển đổi từ công ty Việt Nam sang công ty có vốn đầu tư nước ngoài

Lời đầu tiên công ty Luật Việt An xin cảm ơn sự tin tưởng của bạn, với những thông tin bạn trao đổi, chúng tôi xin hướng dẫn sơ bộ như sau: Vốn tối đa

Tư vấn tài sản kinh doanh Bất động sản

Luật Việt An xin trả lời như sau: Doanh nghiệp muốn đưa 02 căn hộ chung cư của giám đốc vào tài sản của Công ty để cho thuê là hoạt động kinh doanh bất

Tư vấn pháp luật thuế GTGT

Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho Quý khách như sau: Căn cứ pháp lý : Thông tư số: 219/2013/TT-BTC Thông tư số: 26/2015/TT-BTC Thứ nhất, về hợp đồng thứ nhất
CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370

Thông báo bộ công thương