Tư vấn chuyển đổi mục đích sử dụng dự án

Ngày: 06/03/2008

Em tôi thành lập công ty TNHH  từ năm 2000. Vào năm 2006, công ty của em tôi được thành phố Hà Nội cấp cho hơn 2000m2 đất đã có sổ đỏ, sử dụng 50 năm.

Trước đây dự án cấp đất là xây dựng trụ sở công ty, văn phòng làm việc, cửa hàng giới thiệu sản phẩm và nhà kho. Với GPKD là: Kinh doanh tư liệu sản xuất, tư liệu tiêu dùng, đại lý mua bán, kí gửi hàng hoá, buôn bán lương thực – thực phẩm. Nay GPKD vẫn như trên nhưng được thêm vào là: kinh doanh nhà hàng ăn uống, giải khát, cafe và kinh doanh siêu thị.

Tôi muốn hỏi: Nếu thay đổi như thế thì có sai với mục đích sử dụng của dự án ban đầu không? Và với GPKD như vâỵ thì có đủ điều kiện để làm không? Nếu em tôi định dựng một căn nhà sàn trên mảnh đất đó để kinh doanh nhà hàng thì có cần phải xin GPXD không? Xây 1 bếp với diện tích là 40m2 , cao từ 1 đến 2 tầng, để kinh doanh thì có cần xin GPXD không và cơ quan cấp phép là quận /huyện hay thành phố cấp?

Luật Việt An xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

  1. Theo qui định tại Khoản 1, điều 9 của pháp luật doanh nghiệp thì doanh nghiệp có nghĩa vụ hoạt động kinh doanh theo đúng ngành nghề đã ghi trong Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, bảo đảm điều kiện kinh doanh theo qui định của pháp luật khi kinh doanh ngành, nghề kinh doanh có điều kiện., vì vậy khi bạn đã đăng ký kinh doanh ngành nghề nào thì bạn phải hoạt động đúng như trong hồ sơ đã đăng ký. Trường hợp bạn muốn kinh doanh nhà hàng ăn uống, giải khát, café và kinh doanh siêu thị thì bạn phải tiến hành thủ tục thay đổi đăng ký kinh doanh với nội dung là bổ sung thêm ngành nghề là nhà hàng ăn uống, giải khát, cafê và kinh doanh siêu thị.
  1. Tuy nhiên, vì ban đầu dự án của em bạn chưa ghi nhận cụ thể là sử dụng vào mục đích kinh doanh dịch vụ nhà hàng ăn uống, giải khát, café và kinhd oanh siêu thị. Do vậy khi bạn muốn triển khai các hoạt động nêu trên trong dự án của mình thì cần phải xin mở rộng mục đích sử dụng của dự án thì việc bạn xây dựng các công trình phục vụ cho hoạt động nêu trên mới đảm bảo đúng mục đích của dự án theo qui định của pháp luật.

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Skype Online

Dịch vụ kế toán - thuế: 09 888 567 08

Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

Tư vấn hợp đồng: 09 88 17 18 06

Email: saigon@luatvietan.vn

Skype Online

Mr Dong

Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp)

English speaking: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr.Alex Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp)

Tư vấn pháp luật Đầu tư

Tư vấn về thủ tục đăng ký kinh doanh casino

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Căn cứ pháp lý: Nghị định 86/2013/NĐ-CP; Nghị định 175/2016/NĐ-CP; Nghị

Thành lập công ty thương mại gia công cơ khí

Việt An xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau: Theo quy định tại khoản 5, 6 Điều 3 Luật Đầu tư số 59/2005/QH11 ngày 29/11/2005, tổ chức, cá nhân nước

Tư vấn thành lập chi nhánh / Văn phòng đại diên công ty 100% vốn nước ngoài

Luật Việt An xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau: Căn cứ pháp luật Luật Đầu tư 2014, các công văn hướng dẫn Luật đầu tư 2014. Luật doanh nghiệp

Tư vấn chuyển tiền USD góp vốn vào công ty

Luật Việt An xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau: Căn cứ pháp luật: Luật Đầu tư 2014 Quy chế về góp vốn, mua cổ phần của nhà đầu tư nước

Thay đổi địa chỉ công ty có vốn đầu tư nước ngoài 100%

Lời đầu tiên, Luật Việt An trân trọng cảm ơn sự tín nhiệm của bạn dành cho dịch vụ tư vấn pháp luật của công ty Luật Việt An. Về thắc mắc của bạn,
CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370