Tư vấn Ly hôn có yếu tố nước ngoài

Ngày:

Toi muon hoi ve viec ly hon co tu chat nuoc ngoai o Vietnam. Chung toi ket hon vao nam 2010 o Florida, My voi mot nguoi quo tich My. Nhung vi hoan canh ca nhan, chung toi da khong gap nhau trong 5 nam. Toi hien tai dang hoc o UK doc 2 nam va nguoi do dang lam o Thailand duoc 4 nam. Chung toi muon ly hon ma co the chap nhan o he thong My

Toi la nguoi quoc tich Vietnam. Toi va nguoi do khong co con, cung nhu tai khan chung. Nen toi co the dang ky ly hon o thanh pho Ho Chi Minh khong? Toi can nhung thu tuc gi? Ly di o Vietnam co the nhan biet ben My khong?

Mong luat su tu van cach giai quyet hieu qua va nhanh chong.

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau:

Điều 127 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về Ly hôn có yếu tố nước ngoài

  1. Việc ly hôn giữa công dân Việt Nam với người nước ngoài, giữa người nước ngoài với nhau thường trú ở Việt Nam được giải quyết tại cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam theo quy định của Luật này.
  2. Trong trường hợp bên là công dân Việt Nam không thường trú ở Việt Nam vào thời điểm yêu cầu ly hôn thì việc ly hôn được giải quyết theo pháp luật của nước nơi thường trú chung của vợ chồng; nếu họ không có nơi thường trú chung thì giải quyết theo pháp luật Việt Nam.
  3. Việc giải quyết tài sản là bất động sản ở nước ngoài khi ly hôn tuân theo pháp luật của nước nơi có bất động sản đó.

Do vậy, việc bạn là công dân Việt Nam muốn ly hôn với người nước ngoài mà bạn thường trú ở Việt Nam hoặc hiện nay bạn không cư trú ở Việt Nam và hai vợ chồng không có nơi thường trú chung thì thủ tục ly hôn sẽ giải quyết theo pháp luật Việt Nam.

Hai bên đã đăng ký kết hôn tại nước ngoài nên việc kết hôn của bạn ở nước ngoài phải được ghi vào Sổ hộ tịch về việc kết hôn này tại Việt Nam theo Ddiều 35,36 Nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật Hộ tịch.

Sau đó, bạn nộp đơn ly hôn tại Tòa án nhân dân thành phố Hồ Chí Minh

Hồ sơ ly hôn gồm:

  • Đơn xin ly hôn; ( bạn có thể liên hệ với Tòa án để được hướng dẫn);
  • Giấy chứng nhận kết hôn bản gốc. Nếu không có giấy chứng nhận kết hôn bản gốc có thể thay thế bằng bản sao do chính cơ quan nhà nước nơi thực hiện việc đăng ký kết hôn cấp được hợp pháp hóa lãnh sự;
  • Giấy xác nhận (về việc đã ghi vào sổ về việc kết hôn) do Sở Tư pháp cấp;
  • Giấy tờ của bạn cần : Bản sao chứng thực CMTND; hộ khẩu;
  • Giấy tờ của chồng bạn:
    • Bản sao hộ chiếu hoặc visa đã được hợp pháp hóa lãnh sự;
    • Đơn xin được vắng mặt trong toàn bộ quá trình giải quyết ly hôn tại tòa án Việt Nam đã được hợp pháp hóa lãnh sự

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Việt An, nếu có thắc mắc gì vui lòng liên hệ Luật Việt An để được tư vấn cụ thể hơn.

Trân trọng!

CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Luật sư: Đỗ Thị Thu Hà

Luật sư Đầu tư nước ngoài: 09 13 380 750

Luật sư Doanh nghiệp: 09 79 05 77 68

Luật sư Sở hữu trí tuệ: 0976 18 66 08

Email: info@luatvietan.vn

Skype Online

Dịch vụ kế toán - thuế: 09 888 567 08

Luật sư tư vấn Giấy phép: 0966 83 66 08

Tư vấn hợp đồng: 09 88 17 18 06

Email: saigon@luatvietan.vn

Skype Online

Mr Dong

Hotline: 09 33 11 33 66 (Ms.Ha) (Zalo, Viber, Whatsapp)

English speaking: (+84) 9 61 67 55 66 (Mr.Alex Thuc) (Zalo, Viber, Whatsapp)

Tư vấn pháp luật dân sự

Tư vấn mất giấy tờ, chiếm đoạt tài sản

Luật Việt An xin tư vấn như sau: Khoản 1 Điều 166 Bộ luật Dân sự 2015 quy định, chủ sở hữu, chủ thể có quyền khác đối với tài sản có quyền đòi lại

Tư vấn thừa kế liên quan đến người bị khuyết tật thần kinh nặng

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Căn cứ pháp lý: Bộ luật dân sự 2015; Luật người khuyết tật 2010; Nghị

Xin cấp giấy phép xây dựng nhà Cấp 4

Theo những thông tin bạn trao đổi, Luật Việt An xin tư vấn sơ bộ cho bạn như sau: Cơ sở pháp lý: Luật xây dựng năm 2014 Nghị định 59/2015/NĐ-CP về quản lí

Cấp dưỡng nuôi con sau khi ly hôn

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Căn cứ theo quy định của Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quy định tại Điều 107

Tư vấn sở hữu nhà đất sau thừa kế

Với nội dung yêu cầu tư vấn của bạn, Luật Việt An xin tư vấn như sau: Để có quyền sử dụng đất do bố bạn để lại, bạn cần thực hiện như sau: Bước
CÔNG TY LUẬT - ĐẠI DIỆN SỞ HỮU TRÍ TUỆ - ĐẠI LÝ THUẾ VIỆT AN

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động số: 01010266/TP/ĐKHĐ, cấp lần đầu ngày 23/10/2007 tại Sở Tư pháp Thành phố Hà Nội.

Giấy đăng ký hoạt động của Chi Nhánh Luật Việt An tại TP Hồ Chí Minh

Đại diện bởi: TS. LS Đỗ Thị Thu Hà (Giám đốc Công ty)

Mã số thuế: 0102392370